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SHERIA YA FEDHA YA SERix AL ZA MITAA
(Sura YA 290)
2y pE A TRIERS
SHERIA ND(
(Zimetungwa chind yo Vituagu va 601) na 1601))
SHAURT YA MITKAHAMA, ZA
i
SEHEMU YA
1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana karme Shena Ndogo za (Ada na  Jida
3 P . v y P - M i
Ushuru) za Halmashauri ya Mjt wa Kahon s viwvaka 2014 na zitaanza
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Civeti fa Serikali
2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya . Matumizi
mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Kahaina. =
3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa  Tafsiri
vinginevyo:- :
“Ada na Ushuru” maana vak
» Halmashauri au wakala wake kwa ajili duma, vibali, au
leseni mbalimbali zitolewaro na Felinas
X “Afisa Muidhiniwa™ maana yake ni /visa yevote wa Halmashauri
: aliyeteuliwa kusimamia vicieferaj i1 ndogo hizi
“Chombo cha Usafiri” maéna yuie ni chombo chochote
kinachotumika kusafirisie mtu. watu au mizigo kutoka sehemu.
moja kwenda nyingine wsippokuv o mkokoteni, au-wanyama |
wanaotumika kama kusafirishe walu aw mizigo. : .
————— “Halmashauri” maana yale n1 Halmastauri va Mji wa Kahama.
i




Sheria Ndogo za ( Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Kahama

Tangazo la Serikali Na. 86 (linaendelea)

Ada na
Ushuru

Wajibu
wa kulipa
Ada na
Ushuru

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa
na Halmashauri.

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na
Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria
na mizigo ya Abiria.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Mji wa Kahama pamoja na Afisa yeyote wa umma
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Ushuru wa Matangazo”™ Maana yake ni ushuru machapisho,
maandishi, michoro, matamshi ya aina yoyote yanayong’aa na
yasiyong’aa yatolewayo na mtu yeyote. kwa madhumuni ya
kuufahamisha umma juu va upatikanaji wa huduma mbalimbali;

“Usajili, wa vyombo vya usaflri” maana yake ni utaratibu
utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya vyombo
vya usafiri vinavyofanya biashara ndani ya mamlaka ya
Halmashauri.

“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yoyote
iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa
niaba ya Halmashauri.

SEHEMU YA
Namna YA Kukusanya Apa NA USHURU

4.—1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa. ajiliya
vibali, leseni na huduma vitolewazo na Halmashauri kama
inavyoonyeshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ada na Ushuru utozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa
kabla ya huduma kutolewa.

(3) Halmashauri itatenga macnco maalumu ya kutoza Ada na Ushuru
kutokana na chanzo husika.

(4) Malipo ya Ada na Ushuru vanayotozwa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa
stakabadhi kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

5—(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada na
Ushuru kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru kwa viwango
vilivyoainishwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.

(2) Muda wa kukusanya utakuwa ni kuanzia saa’ kumi na mbili
kamili asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni.
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(3) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanvika kila siku au kwa mwezi
kulingana na makubaliano yatakayowckwa kati ya Halmashauri Wakala
na mlipa Ada na ushuru. .

6.—(1) Halmashauri ina Mamlaka ya kumteua mtu binafsi, kampuni,  Uteuzi
Asasi au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru kwa niaba yake. wa

Wakala

(2) Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na  Wajibu
wajibu wa; wa

. Wakala

(a) kukusanya na kupokea ada na ushuru kwa niaba ya
Halmashauri katika enco alilopangiwa na kwa kiwango
kilichoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala;

(c) Wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya Halmashauri
atatakiwa kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja
kabla ya kusaini Mkataba;

(d) Kusanyo la mwezi mmoja lililowekwa dhamana na wakala
litarejeshwa mwisho wa mwaka wa fedha unahusika na
Mkataba;

(e) Kuilipa Halmashauri kiwango cha uwakala kilichokubaliwa
katika mkataba siku tano (5) kabla ya tarche ya kuanza
uwakala kwa kila mwezi;

(t) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka
masharti ya Sheria Ndogo hizi: .

SEHEMU YA 11
MAKOSA NA ADHABU
[takuwa ni kosa kwa:-
7.—(1) kwa wakala; Makosa

(a) atakusanya Ada na Ushuru bila kibali cha maandishi au na
mkataba toka kwa Halmashauri; Adhabu

(b) atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti
na kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi:

(c) atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango
cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba;

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini ya
shilingi hamsini elfu (50,000/=) au kifungo cha miezi kumi na miwili
jela au vyote viwili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

~
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(2) Kwa yeyote: ..

(a) Atashindwa, atadharau. au atakaidi/ Atakataa kulipa Ada na
Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri
kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria
Ndogo hizi;

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa
kulipa Ada na Ushuru;

(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au
atatunza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa
yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali
ndani ya Halmashauri:

(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za uongo
kwa Halmashauri, au atashindwa au kutoa taarifa
zitakazohitajika na Halmashauri;

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, au
maelezo yoyote yatakayohitajika Halmashauri; na

(f) Atamzuia Afisa M uidhiwa au Wakala kutekeleza majukumu
yake.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi hamsini elfu (50.000/=) au kutumikia kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili (12) jela au adhabu zote mbili kwa

pamoja.
Kufifilisha 8. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyozidi shilingi
kosa laki moja (100,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na
kukubali kulipa faini iliyoainishwa chini ya Jedwali la Nane la Sheria
Ndogo hizi.

YAMEUNDWA CHINI YA KIFUNGU CHA 4 (1)
JEDWALL LA KWANZA

I ADA YA KIBALI CHA SHUGI [ULI ZA BURUDANI

Na: Aina ya burudani Kiwango
1. (a) Promosheni za Makampuni ya simu na Kampuni  Tsh. 500,000/= kwa siku -
za Biashara zinazoambalana na muziki
(b) Tamasha la maonyesho ya urembo Tsh. 20,000/=kwa siku
(¢) Promosheni za kibiashara za kawaida kwa Tsh. 100,000/: kwa siku
njia ya vipaza sauti bila muziki
(d) Shughuli nyinginezo za kiutamaduni Tsh. 5,000/= kwa siku
Muziki katika kumbi Tsh. 50,000/= kwa siku
3. Michezo ya pool-table Tsh. 10,000/= kwa mwezi.




Sheria Ndogo za ( Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Kahama

II. ADA YA USAJILI WA TAXI NA PIKIPIKI

Na. Aina ya Chombo
1. Teksi
2. Pikipiki

[II. ADA NA USHURI WA STENDI NA MAEC

Na. Chombo cha Usafiri
L. Basi kubwa la abiria 35 hadi 65

2 Basi dogo (Costa) la abiria 1 hadi 34
3. Teksi

4. Hiace

5 Noa

6 Gari la mtu binafsi lisilo la biashara
; Pikipiki/daladala

Tsh. 24,000/

Tangazo la Serikali Na. 86 (linaendelea)

Kiwango

kwa mwaka

Tsh. 12.000/ kwa mwaka

Tsh. 3,000/
. 1,500/
500/= kwa siku
1 000/
. 1,000/
1.000/
2,000/

Tsh

Tsh.

Tsh

Tsh

Tsh.

Tsh

ESTHO KWA MAENEO YALIYOTENGW A

[/shuru wa maegesho
kwa siku

kwa siku

kwa siku
kwa siku
kwa siku

kwa siku

IV. ADA YA MAOMBI YA KIBALI CHA MATANGAZO YA BIASHARA

Na. Aina ya Tangazo
1 Tangazo la karatasi-ukubwa A4
2 Tangazo la karatasi-ukubwa wa A3
3. Bango au ubao wa matangazo
4 Bango la Matangazo yaliyoandikwa

kwenye kitambaa

5. Matangazo ya ukutani/juu ya paa la nyumba
6 Tangazo kwa kutumia vyombo vya

usafiri na vipaza sauti
7. Matangazo kwa kutambulisha bidhaa/huduma

katika ofisi za taasisi za umma

V. ADA NA USHURU WA MAGARI YA MIZIGO

Na. Kiwango cha Ushuru
1. Gari la kubeba mizigo lenye Tani [-3.
2. Gari la kubeba mizigo lenye Tani 4-1 0
3. Gari la kubeba mizigo lenye tani 11 na kuendelea

VI. USHURU WA MBAO ZA MATANGAZO

Na. Aina ya Tangazo.

L. Tangazo la karatasi-ukubwa wa A4

2. Tangazo la karatasi-ukubwa wa A3

3 Tangazo la karatasi -ukubwa zaidi ya A3
4. Bango la Matangazo yaliyoandikwa

kwenye kitambaa

Kiwango cha Ushuru

1 .000/= kwa maombi
2 000/~ kwa maombi
100,000/= kwa mwaka
60.000/= Kwa siku

30.000/= kwa mwaka
40.000/= kwa siku

10.000/= kwa siku

Kiwango cha Ushuru

Tsh. 1,000/= kwa safari

Ish. 2.000/= kwa safari

Ish. 5.000/= kwa safari

Kiwango

5. Matangazo ya ukutani/juu ya paa la nyumba
6. Ubao wa matangazo unaong’aa
7. Ubao wa matangazo usiong’aa

N

Tsh. 1.000/= kwa siku
ish. 2.000/= kwa siku
‘sh. 3,000/= kwa siku
60.000/= kwa siku

Tsi

Tsh. 4,000/= kwa siku
! 00.000/= kwa mita ya
mraba kwa mwaka
sk 70.000/= kwa mita ya
mraba kwa mwaka.

I'sh.
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8. Matangazo kwa kutumia vyombo vya Tsh
usafiri na vipaza sauti

9. Matangazo ya kutambulisha bidhaa/huduma Tsh
katika ofisi za taasisi au Umma

10. Bango la tangazo linalobadilikabadilika Tsh

VIL. ADA YA HUDUMA YA UKUSANYAJINA OZOAJT WA TAKA

. 50,000/= kwa siku.

.20,000/= kwa.siku

200,000/=.kwa mwaka

Kiwango

- 10,000/= kwa mwezi
3,000/= kwa mwezi.
5,000/= kwa mwezi.

. 5,000/= kwa mwezi.

- 10,000/= kwa mwezi.
. 2,000/= kwa mwezi.
-20,000/= kwa mwezi.
. 2,000/= kwa mwezi.

- 100,000/= kwa mwezi.
30,000/= kwa mwezi.
30,000/= kwa mwezi.
. 5,000/= kwa mwezi.

. 15,000/= kwa mwezi.
30,000/= kwa mwezi.
.5,000/= kwa mwezi.
30,000/= kwa mwezi.

Tsh. 5,060/= kwa mwezi.

. 25,000/= kwa mwezi.
25,000/= kwa mwezi.
5.000/= kwa mwezi.

. 25,000/= kwa mwezi.
. 10,000/= kwa mwezi
30,000/= kwa mwezi.
15,000/= kwa mwezi.

. 15,000/= kwa mwezi
- 10,000/= kwa mwezi
20,000/= kwa mwezi
- 10,000/= kwa mwezi

. 5,000/= kwa mwezi.

Na. Aina ya Biashara
1.  Mgahawa mdogo Tsh
2. Kioski au Grosali Tsh
3. Nyumba ya kulala wageni Tsh
4. Zahanati Tsh
5. Kituo cha afya Tsh
6.  Fundi seremala Tsh
7. Fundi chuma Tsh
8. Karakana au gereji za magari Tsh
9.  Kiwanda kikubwa Tsh
10.  Kiwanda kidogo Tsh.
11.  Dukalajumla Tsh
12.  Duka la rejareja Tsh
13.  Shule ya msingi ya bweni (za watu binafsi) Tsh
14.  Shule ya Sekondari ya bweni (za watu binafsi) Tsh
15.  Duka dogo la vyakula Tsh
16. Duka kubwa la chakula Tsh
17. Baa
18.  Kumbi za starche Tsh
19.  Klabu za usiku Tsh
20.  Duka la kuuza samaki/nyama Tsh
21. Duka la dawa jumla na rcjarcja Tsh
22.  Duka la dawa la rejarcja Tsh
23. Kituo cha mafuta (filling station) Tsh
24.  Ghala Tsh
25. Hotel kubwa Tsh
26.  Kiwanda cha mashine ya kukoboa mchele/nataka Tsh
27.  Taasisi Tsh
28 Ofisi za Tasisi kama Benki. Posta, Simu. TANLESKO, Tsh
NSSF
29. Stationaries na maduka ya kuuza viatu Tsh
HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA
(Chini ya kifungu cha 8)
1LY, 6171 R ——— fialcirt mbele Yai s

Halmashauri ya Mji wa Kahama, kwamba mnamo tarche
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halm
Ada/ Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELL
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leotarehe ........ccoovveiiiiii LR 7| <A J T —————— Mwaka
TIN G comvemsrmmssmmsssme vz E AR R ST T ————
¢

ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa

ya Mwezi Mwaka
cha Sheria Ndogo za

ashauri. Niko tayari kulipa kiasi cha

70 HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
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Mbele ya

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Kahama imebandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kutokana na Azimio la Mkutano wa Halmashauri.
ulioitishwa na kufanyika vilivyo tarche 05 Mwezi 6 Mwaka 2013 na
kubandikwa mbele ya

Ferix H. KIMARYO
Kaimu Mkurugenzi
Halmashauri ya Mji wa Kahama

MacHiBYA G. SHIJA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji wa Kahama
NAKUBALI
Dodoma, MizENGO P. PINDA (MB)
19 Desemba, 2013 Waziri Mkuu.




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Mji Kahama

Jina na
mwanzo
wa
kutumika

Eneo la
matumizi

Tafsiri

TANGAZO LA SERIKALI NA. 87 la tarehe 11/04/2014

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA MIJI)

(Sura yA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MJI WA
KAHAMA, ZA MWAKA 201413

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Hifadhi

ya Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Kahama, 2013 na zitaanza
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Kahama.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-
“Afisa muidhinishwa’ maana yake ni Afisa Maliasili, Afisa Kilimo
na Mifugo na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
“Eneo la hifadhi” ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo vya

maji, hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo
yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Kahama.

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi,
mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji
vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na .
Afisa muidhiniwa chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine
yoyote;

“kiwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo
ambapo vitu vinatengenezwa:

“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au
kung’oa miti, visiki;

“Maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote
ambazo zimetengwa na Halmashauri;
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“maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi Mazingira
Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na maji ya kunywa, ya mito,
vijito, maji yanayotiririka, yaliyohifadhiwa, yaliyo katika
visima, mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, maji yaliyoko
chini ya ardhi na maji yaliyoko katika mkondo.

“Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na taka zinazotokana na
kinyesi, mkojo na uchafu wa majimaji kutoka majumbani,
taasisi, majengo ya biashara na viwanda

“Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria
ya Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 chini ya kifungu Na. 2 ni kitu
chochote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti,
mazao yanayoota au kupatikana msituni, ambayo ni pamoja na
mianzi, magamba, mkaa. kuni. miti, fito, mbao, mbegu za miti
nta, asali, utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama,
majani, mizizi, gundi, utomvu, maranda matete, kamba, makuti
mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu chochote
chenye uhai au kisicho na uhai kitakachotangazwa katika gazeti
la Serikali kuwa ni zao la msitu.

“Mazingira”kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 yanahusisha maumbile halisi
ya wazungukao Binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji,
tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, viumbe hali za
kibiolojia za wanyama na mimea rasilimali za kitamaduni na
masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na
yaliyoundwa binadamu na jinsi yanavyoingiliana;

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anaycjishughulisha na
ufugaji mifugo katika enco la Halmashauri:

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Kahama na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mifugo”maana yake ni mnyama yeyote anayefugwa na
binadamu;

“Misitu” maana yake ni enco la ardhi ambalo limefunikwa angalau
kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asilia au iliyopandwa, au &
asilimia 50 au zaidi, ya vichaka na miti inayoota upya ambayo
itajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa
chini ya Sheria ya misitu Na. 14 ya mwaka 2002 na mazao
yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la
Halmashauri;

9




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Mji Kahama

Tangazo la Serikali Na. 87 (linaendelea)

“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya
Mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote kimiminika kigumu,
gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya , au kilichohifadhiwa
katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yoyote
inayosababisha uharibifu wa mazingira.

“Taka ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 ni taka ambazo haziko katika
umajimaji kutoka majumbani. Katika majengo ya biashara,
viwanda na kutoka katika shughuli za kilimo, pamoja na taka
za vyakula, karatasi, plastic au taka laini zinazotokana na ujenzi
au ubomoaji majengo, utengenczaji bustani na shughuli za
uchimbaji madini. mizoga ya wanyama na mabaki ya magari
mabovu (scraps),

“Taka za viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake
ni uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu
usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha nishati,
maji, mimea iliyotiwa dawa au mawasiliano, pamoja na taka
nyingine ngumu kama zilivyotafsiriwa katika sheria ya
Mazingira 2004 sehemu IX:

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya usimamizi
wa mazingira ya mwaka 2004. Maana yake ni kitu, chochote
kigumu, chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au
mafuta machafu, ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa
binadamu, au mazingira;

“Uchafuzi wa Mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya
hewa ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja, joto,
kemikali, biolojia, au zana za mionzi katika mazingira ambayo
zana hizo zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya, mrundikano
wa taka ambazo unaathiri watumiaji, au unaosababisha hali
hatari kwa afya ya jamii, usalama, au ustawi, au hatari kwa
wanyama, ndege, wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya
baharini, mimea au kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu
au kizuizi ambacho ni sehemu katika Sheria Ndogo hizi;

“Udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimainizi wa Mazingira
ya mwaka 2004 maana yake ni pamoja na mchanga, miamba,
tope, madini, uoto wa mimea, mimea na wanyama iliyoko chini
ya udongo pamoja na vumbi:
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“Vitu hatari” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, ni kemikali yoyote;
taka gesi, madawa, vidonge. mimea wanyama au viumbe hai
visivyoonekana ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu,
maisha au mazingira;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

SEHEMU YA PILI
MASHARTI YA UFUGAI
4.—(1) Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi:-

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoainishwa
katika kibali chake kitakachomruhusu kufuga kwa
kuzingatia ukubwa wa enco na kuridhika kwamba ufugaji
huo hautakuwa kero kwa majirani.

(b) atatakiwa kufuga ndani ya eneo lake (zero grazing) bila ya
kuleta usumbufu kwa jirani zake na jamii kwa ujumla na
kuhakikisha sechemu ya kufugia wanyama hao inakuwa safi
wakati wote na ana chombo cha kuhifadhi samadi
inayotokana na mifugo hiyo.

(c) anayeishi pembezoni mwa Mji atatakiwa kupitisha mifugo,
yao katika njia zilizopangwa na kuidhinishwa na
Halmashauri.

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na
aina ya mifugo aliyonayo:

(e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama
atakavyoagizwa na Halmashauri

(f) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo
kama itakavyoamuriwa na Halmashauri na atalipia chanjo
hiyo kama atatakiwa kufanya hivyo:

5. Ni marufuku kwa mfugaji yeyote;.

(a) kuchunga kulisha na kunywesha maji mifugo katika maeneo
ya mipango miji pamoja na macnco yote ambayo
hayakutengwa kwa ajili hiyo;

(b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;

(c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi
jingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri;

(d) kuuza au kununua mifugo katika maenco ambayo siyo
mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na
Halmashauri;
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(e) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la Halmashauri;

(f) Ni marufuku kwa mfugaji veyote kupitisha mifugo katika
maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha
mifugo;

6.—(1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote
utakaoonekana unazurura hovyo katika eneo la Halmashauri ambapo
hapajaruhusiwa kuchungia mifugo;

(2) Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini kama
ilivyooneshwa kwenye jedwali na baada ya kulipia gharama hizo mfugaji
atarudishiwa mifugo yake.

(3) Endapo mwenye mifugo au, mfugo hatatokea ndani ya siku saba
(7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri
atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au, mifugo hiyo baada ya
kupata idhini ya Mahakama.

(4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama
za mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye
mifugo na kama hataonckana ndani ya siku kumi na nne (14) fedha hizo
zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya Halmashauri.

(5) Endapo mwenyec mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi za
kutofika kwake katika muda wa siku kumi na nne (14) Halmashauri
itarudisha fedha zake.

(6) Endapo kutatokca kufa mifugo au mfugo Halmashauri
haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote.

7.—(1) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa
atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia
katika nyumba au jengo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya
kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.

(2) Mtu yeyote atakaycmzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza wajibu
wake chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa.

8.—(1) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum.
kwa ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani
ya eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Suraya 113
na 114 pamoja na Sheria va Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka

2004.
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(2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo kwenda
na kurudi malishoni au minadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi ya mifugo
na elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

9.—(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga
kama yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo yake
machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na itakuwa ni
marufuku kwa mtu yeyote kuchinjia nyama mahali pengine popote.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya biashara
yakubadilishana aina yoyote ya mifugo katika enco lolote la Halmashauri
isipokuwa kwenye minada ya magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.

SEHEMU YA TATU
KitivMo Na HieapHr YA Arpin .

10.—(1) Mtu atakayetaka kucndesha shughuli za kilimo katika
Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama
zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi sura
ya 113 na 114 na Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba lolote
kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.

1T.—(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko,
karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito. mabwawa na maziwa
au kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila
kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo Michango ya jamii.

(2) Nimarufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi iliyotengwa
kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na
Halmashauri.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya
kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka
kwa Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini va Sheria Ndogo hizi kitakuwa
cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tareche na eneo
analotaka kuchoma moto.

Taratibu
za
ufugaji

Taratibu
za kilimo

Masharti
kwa
mkulima
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(5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi.

(6) Ni wajibu wa IHalmashauri kusimamia shughuli za kilimo na
kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza kilimo
cha mzunguko (crops roration).

12. Ni wajibu wa wakazi wa enco ambalo uoto wa asili au mazingira,
ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika
hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu
mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake.

13. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika maeneo
yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya makazi ya
watu, maeneo yaliyohifadhiwa kando kando ya barabara, mito au ndani
ya mto, bwawa au ziwa katikati ya barabara.

14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote
katika eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE
HirADHI YA VYANZO VYA MAJI

15.—(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda
vyanzo vya maji.

(2) Maeneo yaliyotajwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi,
yamehifadhiwa.

(3) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yeyote
atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli
za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

16.—(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kufuga
mifugo katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au kufanya jambo
lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya
mazingira.

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya
maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji
isipokuwa kwa ruhusa ya Halmashauri.

17.—(1)Nimarufuku mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika kuelekeza
mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, visima,
mifereji, chemichemi au schemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji
kwa ajili ya matumizi va binadamu na wanyama au viumbe vingine
vilivyo hai.
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(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye sumu
‘ ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote
hai.
r SEHEMU YA TANO
Hipapin yaA MISITU
18.—(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma misitu kwa namna  Kuchoma
yoyote ile katika misitu iliyoko enco la Halmashauri. au

(2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa :S;ababl'
eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia iE  wsto

iliyozoeleka kuamuru wakazi wa cnco hilo kwenda kuzima moto huo
unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali 7za watu na uharibifu
wa mazingira katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la
kuzima moto huo. endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa
kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda
kosa.

19. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma mota atalazimika kutoa  Kibali
taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma, moto kwa majirani walioko ~ cha

katika eneo analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia moto. kucthoma
moto

20.—(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo  Ukataji
ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bilakupata ~miti
kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa
imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao
umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao ni rasilimali kwa
Taifa.

(4) Watu wanao vuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa
kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya
kuchoma mkaa.

21. Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika:- Wajibu
N (a) kupanda na kutunza miti katika enco lake. wa o
(b) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba ﬁﬁmda
. L o anayomiliki.
22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji:
- (a) kitawajibika kutenga enco la hifadhi ya misitu wa asili kwa

ajili ya matumizi ya baadae;
(b) kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la

kijiji; 15
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(¢) kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti isiyopungua
kumi kwenyc enco la nyumba yake;
(d) mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi
. yakuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na
shughuli nyinginezo, inabidi apate kibali cha maandishi toka
Afisa Maliasili wa Wilaya au wasaidizi wake kwa miti
iliyopanda na kuhifadhiwa na Halmashauri ya Wilaya;
(e) kinapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari 2 kila
mwaka na kulitunza;
(f) kila shule au taasisi nyingineyo katika Halmashauri itapaswa
kupanda miti ya kukinga upcpo kuzunguka, majengo yake:
(8) Mitaa/Kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi
kwenye milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia
mmomonyoko wa udongo:
ya kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye mipaka ya
shamba lake kama kinga upepo;
(i) Kila mtu mwenye nyumba kwenye eneo la kati ya Mji
atawajibika kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele
ya nyumba yake na kuitunza:

yoyote atahakikisha kuwa ina msitu wahifadhi wa miti ya
kupandwa au ya asili iliyotengwa kwa madhumuni ya
kuhifadhi ardhi, mazingira na matumizi ya baadaye.

SEHEMU YA SITA
HirapHi (MAKABURI)
23.—(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo ya makaburi
na kuhakikisha maenco hayo yanakuwa katika hali ya usafi ha usalama.

(2) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuzika mwili wa binadamu katika

(3) Iwapo mtu yeyote atataka, kuzika enco tofauti na lililotengwa
atapaswa kuomba kibali kutoka Halmashauri ya Mji.
SEHEMU YA SABA
g Taka NGumu Na LAINI
24. (1) Niwajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa
taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo lake.

P33
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(2) Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini au kujisaidia/
kuoga katika kingo za maziwa, mabwawa, mito au kwenye vyanzo vya
mayji vilivyoko katika Halmashauri atakuwa ametenda kosa

25. Ni marufuku kuendesha, shughuli za karakana, mashine ya
kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea vyuma
au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta. athari
kwa binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu
bila kuzingatia taratibu za ujenzi.

SEHEMU YA NANE
MAKOSA NA ADHABU
26. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa: .
(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
(b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali;
(¢) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa;
(d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa;
(e) atavua samaki kwa kutumia; sumu au nyavu zenye matundu
madogo (kokoro)

27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga,
kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri atakuwa
ametenda kosa.

28. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi ardhi atakuwa
ametenda kosa.

29.—(1) Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji atakuwa
ametenda kosa.

(2) Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote
kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe
wengine ambao ni rasilimali ya Taifa atakuwa ametenda kosa.

30. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:

(a) atachoma au kusababisha moto katika msitu bila kibali, au

(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto, au .

(¢) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa
isiyohifadhiwa bila kibali; au

(d) atachoma mkaa na kukata kuni, bila kibali; au .

(e) atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki kwenye
eneo bila kibali; au
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(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa. miti
iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;

(g) atakata miti, au kuchungia mifugo kwenye miti iliyopandwa.
kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga upepo.

(h) atabandua magome ya miti kwa ajili. ya kutengeza vilindo,
mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali.

(1) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, kando
ya njia, makorongo na sehemu nyingine zozote
zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa udongo.

31. Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika eneo
lolote lisiloruhusiwa na atakuwa ametenda kosa kutokana na Sheria
Ndogo hizi au Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

32. Mtu yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara
kwa binadamu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa.

33. Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za kiwanda au viwanda
vidogo, karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za
kuranda katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango miji
atakuwa ametenda kosa

34. Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini kama
inavyooneshwa kwenye jedwali hapa chini.

35. Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi kumi na
mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
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Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Kahama imebandikwa katika
Sheria Ndogo hizi zilibandikwa kufuatia azimio la kikao cha Halmashauri
yamji wa Kahama kilichoketi vilivyo na kufanyika tarehe 05 mwezi 06
mwaka 2013 Lakiri hiyo lilibandikwa mbele ya:-

FeLix H. KiMARYO
Kaimu Mkurugenzi
Halmashauri ya Mji Kahama.

@ MAcHIBYA G. SHUJA

Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji Kahama.

NAKUBALLI

Dodoma MizeNGo .P. Pnpa (MB)
19 Desemba, 2013 Waziri Mkuu.
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Tafsiri

TANGAZO LA SERIKALI NA. 88 la tarehe 11/04/2014

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIIT)

(Sura va 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA (MATUMIZI YA BARABARA) ZA HALMASHAURI YA MJI

1.

KAHAMA, ZA MWAKA 2013
Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Matumizi

ya Barabara) za Halmashauri ya Mji wa Kahama za mwaka 2014
zitaaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2.

Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika katika eneo lote la

Halmashauri ya Mji wa Kahama.

3

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa
na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Eneo la kati” maana yake ni eneo la kata ya Shangani.

“Gari” maana yake ni chombo chochote kile cha moto chenye
matairi kuanzia matatu.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Kahama.

“Kituo”’maana yake ni kituo kilichosajiliwa na Halmashauri kwa
ajili ya kuegesha teksi, pikipiki, gari, na lori.

“Kituo cha teksi” maana yake ni kituo maalum kilichoainishwa
na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha teksi.

“Kituo cha Basi” maana yake ni Kituo maalum kilichoainishwa
na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha mabasi yanayoshusha
na kupakia abiria.

“Lori” maana yake ni gari yoyote ile ya mzigo yenye uzito kuanzia
tani 321113 kuendelea.

“Maegesho” maana yake ni schemu maalum iliyotengwa kwa
ajili ya kuegesha magari.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Kahama pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Mtaa” maana yake ni eneo lolote ndani ya Halmashauri na
inajumuisha barabara.
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“Mkokoteni” maana yake ni chombo chochote kile chenye matairi
kinachotumika kubeba mizigo ambacho hutembea kwa
kusukumwa na binadamu au kukokotwa na mnyama.

“Teksi” maana yake ni gari yeyote iliyosajiliwa yenye uwezo wa
kubeba abiria wasiozidi watano inayotumika kufanya biashara
ya kusafirisha watu, ikiwa ni pamoja na bajaji na pikipiki.

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni,
Taasisi au Shirika atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kwa niaba yake.

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

4.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha gari sehemu
yoyote isipokuwa katika eneo lililotengwa maalum kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi.

(2) Halmashauri kwa kushirikiana na vyombo vingine vya Dola
itahakikisha inaweka alama za barabarani zitakazoonyesha sehemu
maalum kwa ajili ya kuegesha magari katika Mitaa yote ndani ya
Halmashauri.

5.—1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa teksi kuhakikisha
kwamba:-
(a) gari lake limekaguliwa na Polisi na amelipia kodi zote
zinazotakiwa na Serikali ikiwa ni pamoja na Kodi, Ada na
Ushuru wa Halmashauri kabla ya kusajiliwa.
(b) teksiyake imesajiliwa na Halmashauri kabla ya kuanza kufanya
biashara ya kusafirisha abiria.

(2) Baada ya kusajiliwa, Halmashauri itatoa namba itakayobandikwa
ubavuni mwa gari na kuainisha kituo ambacho teksi iliyosajiliwa
itaegeshwa.

6.—(1) Halmashauri itatenga na kutangaza maeneo maalum
yatakayotumika kama vituo vya teksi.

(2) Halmashauri itaainisha idadi ya teksi zitakazoruhusiwa
kuegeshwa katika kituo kimoja kwa wakati mmoja kwa kuzingatia
ukubwa wa eneo.

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha teksi mahali
ambapo hapakutengwa kwa ajili ya matumizi hayo.

7.—1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa mkokoteni kuusajili
mkokoteni wake kwenye Kata anayofanyia biashara ya kuendesha
Mkokoteni. o1

Maegesho
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wa teksi

Usajili
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Vya teksi
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(2) Baada ya kusajiliwa Afisa Mtendaji wa Kata ataupatia mkokoteni
huo namba na kuupangia eneo ambalo utatakiwa kuegeshwa.

(3) Kila mkokoteni utalipiwa ada ya usajili kama itakavyopangwa
na Halmashauri.

8.~(1) Itakuwa ni marufuku kwa lori lolote kuingia eneo la kamati
la Halmashauri bila kupata kibali cha Maandishi cha Halmashauri.

(2) Eneo la kati la Biashara la Wilaya (Central Business District)
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na Kata ya Mjini, Ibinzamata, Lubaga,
Kambarage, Ngokolo Ndala, Kitangili, Ndabezi na eneo lingine lolote
ambalo Halmashauri itaamua kufanya hivyo.

(3) Kibali cha kuingiza lori eneo la kati kita lipiwa ada ya shilingi
30,000/=kwa kila safari Halmashauri inaweza kubadili kiwango endapo
itaona inafaa kufanya hivyo.

(4) Kibali kilichotolewa kitatumika kwa safari moja na kwa siku
iliyotajwa kwenye kibali kwa kupitia barabara zile tu zitakazoainishwa
ndani ya kibali hicho.

(5) Kibali cha kuingiza lori eneo la kati la Halmashauri kitatolewa
na Halmashauri baada ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kwa
muombaji akiainisha lengo la kuingiza lori eneo la kati na mahali
linapokwenda.

9.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuosha na au
kutengeneza gari katika eneo la barabara, hifadhi ya barabara au eneo la
wazi ambalo halijatengwa kwa matumizi hayo.

(2) Gari litalokutwa linaoshwa au kutengenezwa katika maeneo
yasiyoruhusiwa litavutwa na kupelekwa katika Ofisi za Halmashauri na
mmiliki wa gari hilo atatakiwa kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini
(50,000/=).

(3) Pamoja na faini iliyoainishwa chini ya kifungu kidogo cha (2)
mmiliki wa gari lililovutwa atatakiwa pia kulipa shilingi elfu arobaini
(40,000/=) ikiwa ni gharama za kuvuta gari, na shilingi elfu kumi na
tano (15,000/=) kwa siku ikiwa ni gharama ya kutunza gari hilo, iwape:
litatunzwa kwenye eneo la Halmashauri au kiwango cha gharama
kitakachobainishwa na mmiliki wa eneo la kuhifadhia gari.
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(4) Twapo gari lililokamatwa litakaa katika ofisi za Halmashauri
kwa zaidi ya siku kumi na nne (14) Halmashauri itauza gari hilo kwa
mnada baada ya kuomba na kupata kibali cha mahakama ili kufidia
gharama zake na kiasi cha fedha kitakachobaki atarudishiwa mmiliki
wa gari.

10.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufunga barabara
kwa ajili ya sherehe, msiba au shughuli nyingine yoyote ile bila kibali
cha maandishi kutoka Halmashauri. Kibali cha kufunga barabara kwa
siku kitalipiwa shilingi laki moja (100,000/=) .

(2) Mtu yeyote ambaye atafunga barabara bila idhini ya Halmashauri
atakua ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na akipatikana
na hatia atatotwa faini isiyozidi shillingi elfu hamsini (50,000/=) au
kifungo cha miezi sita jela au vyote viwili yaani faini na kifungo.

11. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kumwaga vifaa
vya ujenzi kama kokoto, mchanga, mawe na vifaa vinginevyo vya ujenzi
katika eneo la hifadhi ya barabara au eneo lisiloruhusiwa bila kibali cha
maandishi kutoka Halmashauri.

12.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kukata barabara kwa
ajili ya kupitisha mabomba ya maji, nyaya za umeme, simu au shughuli
nyingine yoyote ile bila ya kuwa na kibali cha maandishi kutoka
Halmashauri.

(2) Mtu yeyote atakayetaka kukata barabara kwa ajili ya kupitisha
miundo mbinu mingine atatakiwa kulipa ada ya shilingi elfu hamsini
(50,000/=) kwa barabara ya lami, Shilingi elfu arobaini (40,000/=) kwa
kila mita ya urefu, kwa barabara za changarawe shilingi elfu ishirini
(20,000/=) na atatakiwa kurejesha barabara inayohusika kwenye hali
yake ya awali kwa muda utakaotengwa na Halmashauri.

(3) Kibali cha kukata barabara kitadumu kwa muda wa siku saba
(7) tu, na baada ya hapo tozo la faini isiyopungua shilingi elfu hamsini
(50,000/=) itatozwa kila siku ambayo muombaji atashindwa kurekebisha
eneo lililokatwa na kurejesha barabara katika hali yake ya awali.

13.—(1) Kila barabara itakua na uzito wa magari yanayoruhusiwa
kupitisha katika barabara hiyo. Halmashauri itaweka katika kila barabara
bango linaloonyesha uzito wa gari wa magari yanayoruhusiwa
kupitishwa katika barabara hiyo.
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(2) Hakuna gari lolote litakaloruhusiwa kupitishwa katika barabara
yoyote iwapo uzito wa gari hilo utakuwa mkubwa kuliko uzito wa magari
yaliyoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo.

(3) Mtu yeyote atakayepitisha gari katika barabara yoyote kinyume
na Kifungu cha 15(2) atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shillingi elfu hamsini(50,000/=) pamoja na
gharama za uharibifu wa barabara zilizothaminiwa na Halmashauri au
kifungo kisichozidi miezi sita jela au vyote kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

13.—(1) Mtu yeyote ambaye atakua amejenga au ameweka jengo
lolote katika, eneo la barabara mara baada ya Sheria Ndogo hii kuanza
atatakiwa kupewa notisi ya siku kumi na nne.

(2) Iwapo baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne mtu huyo
ameshindwa kutekeleza amri hiyo Halmashauri itabomoa na kumpelekea
gharama za ubomoaji huo mhusika.

14.—(1) Pale ambapo njia ya kuingilia kwenye nyumba imejengwa
kwa namna ambayo inaweza kuziba mitaro iliyo kwenye barabara na
kuzuia mtiririko wa maji kwenye mitaro hiyo Mkurugenzi au Afisa
Muidhiniwa anaweza kumtumia notisi mtu anayemiliki jengo hilo aweke
culvert au bomba eneo hilo kama itakavyoelezwa kwenye notisi hiyo
kwa lengo la kuondoa tatizo la uzibaji wa mitaro husika.

(2) Endapo kuna njia ya kuingia kwenye makazi na pamewekewa
culvert au bomba mwenye jengo husika au makazi kwenye jengo hilo
atatakiwa kuliacha wazi eneo hilo bila kuliziba na kuzuia maji kupita
na atahakikisha eneo hilo liko kwenye hali nzuri na endapo atakiuka
masharti ya fungu hili, Halmashauri itafanya kazi hiyo na kisha kumtaka
mhusika alipie gharama ambazo Halmashauri itakua imetumia.

(3) Itakua ni jukumu la mwenye nyumba kuhakikisha mtaro
unaozunguka au uliopo mbele ya nyumba au jengo lake la biashara
unakua katika hali ya usafi wakati wote.

15. Hairuhusiwi kwa mtu yoyote, bila kupata kibali maalum kutoka
Halmashauri, kujenga, kuning’iniza au kuweka jengo lolote au
kusababisha jengo kuingia katika eneo la barabara.

16.—(1) Hairuhusiwi kwa mtu yoyote kufanya biashara katika eneo
la barabara.
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(2) Hakuna gari lolote litakaloruhusiwa kupitishwa katika barabara
yoyote iwapo uzito wa gari hilo utakuwa mkubwa kuliko uzito wa magari
yaliyoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo.

(3) Mtu yeyote atakayepitisha gari katika barabara yoyote kinyume
na Kifungu cha 15(2) atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shillingi elfu hamsini(50,000/=) pamoja na
gharama za uharibifu wa barabara zilizothaminiwa na Halmashauri au
kifungo kisichozidi miezi sita jela au vyote kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

13.—(1) Mtu yeyote ambaye atakua amejenga au ameweka jengo
lolote katika, eneo la barabara mara baada ya Sheria Ndogo hii kuanza
atatakiwa kupewa notisi ya siku kumi na nne.

(2) Iwapo baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne mtu huyo
ameshindwa kutekeleza amri hiyo Halmashauri itabomoa na kumpelekea
gharama za ubomoaji huo mhusika.

14.—(1) Pale ambapo njia ya kuingilia kwenye nyumba imejengwa
kwa namna ambayo inaweza kuziba mitaro iliyo kwenye barabara na
kuzuia mtiririko wa maji kwenye mitaro hiyo Mkurugenzi au Afisa
Muidhiniwa anaweza kumtumia notisi mtu anayemiliki jengo hilo aweke
culvert au bomba eneo hilo kama itakavyoelezwa kwenye notisi hiyo
kwa lengo la kuondoa tatizo la uzibaji wa mitaro husika.

(2) Endapo kuna njia ya kuingia kwenye makazi na pamewekewa
culvert au bomba mwenye jengo husika au makazi kwenye jengo hilo
atatakiwa kuliacha wazi eneo hilo bila kuliziba na kuzuia maji kupita
na atahakikisha eneo hilo liko kwenye hali nzuri na endapo atakiuka
masharti ya fungu hili, Halmashauri itafanya kazi hiyo na kisha kumtaka
mhusika alipie gharama ambazo Halmashauri itakua imetumia.

(3) Ttakua ni jukumu la mwenye nyumba kuhakikisha mtaro
unaozunguka au uliopo mbele ya nyumba au jengo lake la biashara
unakua katika hali ya usafi wakati wote.

15. Hairuhusiwi kwa mtu yoyote, bila kupata kibali maalum kutoka
Halmashauri, kujenga, kuning’iniza au kuweka jengo lolote au
kusababisha jengo kuingia katika eneo la barabara.

16.—(1) Hairuhusiwi kwa mtu yoyote kufanya biashara katika eneo
la barabara.
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(2) Iwapo Halmashauri itagundua mtu yoyote ameweka bidhaa zake
katika eneo la hifadhi ya barabara mtu huyo atapewa notisi ya siku kumi
na nne ili kuondoa bidhaa zake na asipofanya hivyo Halmashauri
itaondoa bidhaa hizo na kumtaka alipe gharama za uondoaji wa bidhaa
hizo.

13. Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumteua Wakala kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kwa niaba yake.

14. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi iwapo:-

(a) ataegesha gari katika sehemu isiyoruhusiwa;

(b) atafanya biashara ya teksi kwa kutumia gari isiyosajiliwa
au kuegesha kwenye kituo cha teksi:

(c) ataendesha mkokoteni bila ya kusajili katika Kata;

(d) ataendesha mkokoteni katika barabara ambayo hajaruhusiwa;

(e) ataendesha lori bila kibali katika eneo la kati la Halmashauri

() ataosha gari katika eneo la barabara hifadhi ya barabara au
eneo la wazi ambalo matumizi yake siyo ya kuegesha gari;

(2) atafunga barabara kwa shughuli za sherehe msiba au shughuli
nyingine yoyote bila kibali cha maandishi cha Halmashauri:.

(h) atakata barabara bila kibali cha maandishi kutoka
Halmashauri.

(i) ataweka au kumwaga vifaa vya ujenzi kwenye barabara,
hifadhi ya barabara au eneo lisiloruhusiwa.

(J) atamzuia Afisa au Wakala wa Halmashauri kutekeleza
majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hizi.

I5. Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au
kifungo kisichozidi miezi mitatu Jela au adhabu zote mbili kwa pamoja
yaani faini na kifungo.

16. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote
isiyozidi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kwa maandishi
kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo kwenye jedwali la
Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.
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JEDWALI LA PILI
FOMU YA KUFIFILISHA KOSA
(Chini ya kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hizi)

I, oo Wa SLB. i ninacfanya
biashara ya katika eneo la
lililopo ndani ya Halmashauri ya Mji wa Kahama.

Nakiri KUWa 180 TATERE .. ...vviririreiesmmssriss e

Halmashauri ya Mji wa Kahama za mwaka, 2013. Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na
bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo
hizi iwapo MKurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 16 cha Sheria
Ndogo hizi.

Lakiri na Mhuri wa Halmashauri ya Mji wa Kahama ulibandikwa
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Kikao cha Halmashauri
ya Mji wa Kahama kilichofanyika tarehe 05 mwezi 06 mwaka 2013 na
ulibandikwa mbele ya :

FeLix H. KIMARYO
Kaimu Mkurugenzi wa Mji
Halmashauri ya Mji wa Kahama.

MacniBya G. SHIJA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji wa Kahama

NAKUBALI

Dodoma MizenGo P. Pinpa (MB)
19 Desemba, 2013 Waziri Mkuu.
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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura YA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 6(3) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA ( KODI YA MAJENGO) ZA HALMASHAURI YA MJI WA MJT WA
KAHAMA, ZA MWAKA 2014
1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) Jinana
za Halmashauri ya Mji wa Mji wa Kahama za mwaka 2014 na zitaanza mwanzo

kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. wa -
kutumika

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya gpeo

Halmashauri ya Mji wa Mji wa Kahama. la
. . . . . L. matumizi
3.Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- s

y . . o« . . 5 alsirt

“Afisa Muidhiniwa” Maana yake ni mtu au Afisa yeyote
aliyeruhusiwa na Halmashauri kwa ajili ya kutekeleza Sheria
Ndogo hizi.

“Ghala” Maana yake ni jengo au nyumba inayotumika kwa
matumizi ya kuhifadhia vitu mbalimbali.

“Ghorofa” Maana yake ni jengo lenye ghorofa zaidi ya moja.

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Mji wa Kahama na
eneo lake la kiutawala. .

“Jengo™ Maana yake ni nyumba au jengo lolote linalotumika kwa
ajili makazi ya mtu/watu au nyumba au jengo lolote
linalotumika kwa shughuli za kibiashara tu pia inajumuisha
nyumba inayotumika kwa shughuli za makazi na biashara kwa
pamoja.

“Kiwanda” Maana yake ni jengo linalotumika kwa ajili ya
uzalishaji wa bidhaa ukarabati au ukarafati wa vitu mbalimbali.
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“Mali” Maana yake ni kiwanja, jengo, nyumba na inajumuisha
uendeshaji wa nyumba au jengo kwa umbo lake.

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Mji wa Kahama.

“Ushuru” Maana yake ni ushuru wa mali unaotozwa na
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

4. Ttakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa jengo ndani ya eneo la
Halmashauri kuhakikisha kwamba jengo lake limesajiliwa na
Halmashauri, na kupewa namba maalumu ya utambuzi ya mlipa Kodi
ya Majengo na namba hiyo ibandikwe sehemu ya wazi inayoonekana.

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki ambaye anamiliki jengo ndani
ya Halmashauri:-
(a) kulipa kodi ya majengo kama ilivyoelekezwa kwenye jedwali
la kwanza la Sheria Ndogo hizi.
(b) kuhakikisha kuwa jengo lake limesajiiiwa na kuingizwa
kwenye orodha ya walipa kodi.

6.—(1) Kodi ya Majengo itozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi
italipwa kwa Halmashauri au Wakala wake kuanzia tarehe 1 Julai na
mwisho wa malipo hayo itakua kila au kabla ya tarehe 30 ya mwezi wa
Machi ya kila mwaka.

(2) Baada ya tarehe iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1) hapo
juu, kila mmiliki wa mali ambaye atakuwa hajalipa ushuru huo,
atalazimika kulipa ushuru pamoja na faini ya asilimia hamsini (25%) ya
deni lote.

(3) Baada ya tarehe thelathini na moja ya mwezi Machi ya kila
mwaka, endapo mtu huyo atashindwa kulipa kodi baada ya muda wa
notisi ya siku kumi na nne (14) kupita, Halmashauri itaomba Mahakama
yenye mamlaka amri ya kukamata au kushikilia mali ya mdaiwa kama
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

7. Halmashauri inaweza kupunguza au kufuta kabisa Kodi ya Jengo
kwa majengo yaliyoorodheshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.

8.—(1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha watu,
kampuni au taasisi kukusanya ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa kukusanya kodi ya majengo atakuwa na
wajibu wa:-
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(a) kukusanya na kupokea Kodi kutoka kwa kila mmiliki ambaye
anawajibika kulipa Kodi ya Majengo na kuwasilisha malipo
hayo Halmashauri kwa tarehe na utaratibu utakaokuwa
umeainishwa kwenye mkataba.

(b) kutoa taarifa kwa Halmashauri jina la mtu aliyeshindwa au
kukataa kulipa Kodi.

(3) Wakala yeyote ambaye:- Makosa
(a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri kiasi cha Kodi it'lakala

alichokusanya;

(b) kwa makusudi atadai kutoka kwa mmiliki yeyote kiasi cha
fedha kuzidi alichotakiwa. kutozwa;

(c) kwa makusudi atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri;

(d) atashindwa kutekeleza majukumu yake aliyopewa kama
Mkusanya Kodi chini ya Sheria Ndogo hizi.

atakuwa ametenda kosa na atashtakiwa mahakamani akipatikana
na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote faini na kifungo pamoja kulipa
hasara atakayokuwa ameisababishia Halmashauri.

9. Mmiliki yeyote ambaye atakataa au kushindwa kulipa Kodi ya  Makosa
Majengo au kushindwa kusajili jengo lake atakuwa ametenda kosa na  na
atashtakiwa mahakamani na akipatikana na hatia atahukumiwa kulipa adhabu
faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi
miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini
na kifungo pamoja na hasara atakayokuwa ameisababishia Halmashauri.

10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote  Kufifilisha
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kwa kosa
maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo kwenye
jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.
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JEDWALI LA KWANZA

A
S/Na. | Ainaya kiwanja { Matumizi ya mali Kiasi
/nyumba/jengo :
A. Viwanja T
1; Eneo dogo (Ujazo Mdogo) | 1. Makazi 5,000/=
' i Biashara 10,000/=
z iti. Makazi ya biashara 15,000/=
2 Eneo la kati(Ujazo wa Kati) | 1 Makazi 10,000/=
; i Biashara 15,000/=
| i Makazi ya biashara 20,000/=
3. Eneo kubwa (Ujazo Mkubwa)i i Makazi 20,000/=
E i1, Biashara 25,000/=
i 1ii. Makazi ya biashara 25,000/=
4. Kiwanda , i matumizi ya viwanda 400,000/=
S. Ghala {1 Biashara/makazi 200,000/=
6. Nyumba kubwa z 1. Biashara 50,000/=
7. Nyumba kubwa {1 Biashara na makazi 80,000/=
8. Ghorofa " Bishara 100,000/=
| i Makaz 100,000/=

JEODWALLLA PILI
FOMU YA SUMMARY WARRANT YA KUSHIKA NA KUUZA
Kwa Datuli wa Mahakama
(Chini ya kifungu cha 0 (3) cha Sheria Ndogo hizi)

Hivi ni kukuamuru kukamata mali inavohamishika va ...
ilivyooneshwa katika jedwali hapo juu atalipa kiasi cha shilingi
ushuru unaodaiwa na Halmashauri ya Mji namoja na riba ya kiasi cha Shillingl.....cooovviiiiiis
kwa kila mwezi au sehemu ya mwezi kutoka tarehe .. Ya MWEZI oo

Na gharama za ukamataji huu na baada ya lumpatia kusudio la siku kumi na nne (14) na kuitarifu
Mahakama muda huo na baada va kufany: madai halali ya kuuza kwa mnada mali au sehemu ya

mali itakayokidhi thamani ya shilingi ... ... TS kama ilivyofafanuliwa hapo juu.
Na unaamriwa tena kurudisha fomu hii sicu aukabla yasiku ya oo, ya mwezi
WA oot ya mwaka ... . ikiwa imesainiwa kuthibitisha jinsi

ilivyotelekezwa au sababu za kutotekelera

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri vamahakamaleo .o ST1;qU R m—— mwezi
................... wa mwaka....................




