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HALMASHAURI YA MANISPAA YA KAHAMA 

 

 
 

 
MUHTASARI MPANGO NA BAJETI KWA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MIRADI 

YA MAENDELEO KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022 
 
1.0 UTANGULIZI 
Mapendekezo haya yamezingatia mambo muhimu yafuatayo;  

• Sheria ya Bajeti Na.11 ya 2015; 
• Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025;  
• Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/2017-2021/2022; 
• Mwongozo wa Maandalizi ya  Bajeti wa Mwaka 2021/22; 
• Mwongozo wa maandalizi ya Bajeti ya Mishahara wa Mwaka 2021/22; 
• Mpango Mkakati wa Halmashauri 2016/17 -2021/22;  
• Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020-2025; 
• Miongozo na Sera Mbalimbali za Kisekta;  
• Malengo Endelevu ya Milenia  (SDGs); 
• Tathimini ya utekelezaji  kazi wa Mwaka wa Fedha 2019/2020 na mapitio ya 

Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2020/2021  hadi Desemba. 
 
Taarifa ya tathmini ya Mpango na Bajeti wa Mwaka 2019/2020 na  Mapitio ya Mpango 
na Bajeti kwa waka Fedha 2020/2021 kwa kipindi cha Julai hadi Disemba 2020. 

 

Katika Mwaka wa Fedha 2019/2020, Halmashauri ilitegemea kukusanya na kutumia Tsh 
38,981,748,470.65 na Elimu Bila Malipo Tsh. 2,939,162,456.11  kwa 
mchanganuo ufuatao; 
 

A.MAPATO 
S/N Shughuli Makisio 2019/20 Mapato Halisi % 
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1 Mapato ya ndani(OC) 2,298,433,373.20 2,047,016,271.70 89.06 
 Mapato ya Ndani Miradi 

ya Maendeleo 
3,447,680,059.80 3,127,886,475.58 90.72 

 Mapato ya Ndani 
Kingwa(CHF, NHIF, 
User Fee, Ada SS 

1,304,947,568.00 1,051,227,369.92 
                                                                                                                                                                         
 
 
 

80.56 

 Jumla Mapato ya 
Ndani 

7,051,081,000.00 5,339,264,602.77 88.30 

2 Mishahara 26,288,257,395.00 20,690,454,680.00 78.71 
3  Mapato ya Ruzuku 920,824,961.71 872,541,480.55 94.76 
4 Miradi ya maendeleo  4,721,622,113.94 2,549,069,417.33 53.99 
 Jumla Ndogo 38,981,748,470.65

  
29,451,330,180.65 75.55 

5 Elimu Bila Malipo 2,939,162,456.11 2,939,162,456.11 100 
 Jumla Kuu 41,920,910,926.77

  
32,390,492,636.76 77.25 

 
 

B. MATUMIZI 
S/N Shughuli Makisio 2019/20 Matumizi % 
1 Mapato ya ndani(OC) 2,298,433,373.20 2,043,700,232.96 80.3 

 Mapato ya Ndani 
Miradi ya Maendeleo 

3,447,680,059.80 2,911,912,732.45 91 

 Mapato ya Ndani 
Kingwa(CHF, NHIF, 
User Fee 

1,304,947,568.00 906,519,763.30 
                                                                                                                                                                         
 
 
 

72 

 Jumla Mapato ya 
Ndani 

7,051,081,000.00 5,251,264,602.77 84 

2 Mishahara 26,288,257,395.00 19,028,337,222.18 72.38 
3  Matumizi ya Ruzuku 920,824,961.71 841,361,511.74 91.37 
 Miradi ya Maendeleo 

Ruzuku 
4,721,622,113.94 1,945,005,189.53 41.19 

 Jumla Ndogo 38,981,748,470.65 21,814,703,923.45 55.96 

4 Bakaa 2017/18 455,916,847.95 434,462,224.41 95.29 
5 Elimu Bila Malipo 2,939,162,456.11 2,939,162,456.11 100 
 Jumla Kuu 42,376,827,774.71 25,188,328,603.97 59.44 
 
Vipaumbele katika mwaka wa fedha 2019/20 vilikuwa  katika sekta ya Elimu Msingi na 
Sekondari katika ujenzi wa madarasa na utengenezaji wa madawati na ukamilishaji wa 
miradi viporo ambayo ilianzishwa kwa nguvu za wananchi. Katika mwaka wa fedha 
2019/2020, Halmashauri ilipanga kutekeleza na kusimamia shughuli za miradi ya 
maendeleo yenye thamani ya Tshs. 4, 721, 622,113.94 za Ruzuku toka Serikali kuu na 
Wahisani na Tsh 3,447,680,059.80 kutoka Mapato ya  
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Ndani. Hadi Juni 2020, Halmashauri ilipokea na kutekeleza miradi yenye thamani Tshs 
2,549,069,417.33 kwa fedha za Ruzuku na Wahisani na Miradi yenye thamani ya Tshs 
2,911,912,732.45 kwa fedha za Mapato ya Ndani sawa na asilimia 91 ya makisio na 
asilimia 85 ya utekelezaji wa miradi. Miradi iliyotekelezwa katika kipindi hiki 
imeambatishwa katika KIAMBATISHO “A”.  
 

Mapitio ya Mpango na Bajeti 2020/2021 hadi Desemba 
 

Katika Mwaka wa Fedha 2020/2021, Halmashauri iliidhinishiwa kutumia Tsh 
37,307,956,593.44 kwa mchanganuo ufuatao; 

 
A.Mapato 

Na. Shughuli Makisio 2020/2021 Mapato halisi Hadi 
Desemba 2020 

% 

1 Mapato ya ndani- HQ           2,199,209,200.00 1,006,697,613.50 43.80 
 Mapato ya Ndani Miradi 

ya Maendeleo 3,298,813,800.00 1,602,950,000.00 46.49 

 Mapato ya Ndani Lindwa 
(CHF, NHIF, User Fee & 
Ada) 

                       
1,490,490,417.00 627,213,395.80 61.13 

 Jumla Mapato ya 
Ndani 6,988,513,417.00 3,236,861,009.30 47.80 

2 Mishahara 23,589,858,890 10,919,769,365.30 48.99 
3  Matumizi mengineyo 1,168,559,000             505,275,520.00 55.45 

4 Miradi ya maendeleo      2,911,517,218 339,266,869.89 11.41 
5 Bakaa     1,221,322,122 616,098,109.00 100 
 Jumla Bila Wahisani na 

Elimu Bila Malipo 35,879,770,647 15,001,172,764.34 45.53 

 Miradi ya Maendeleo 
Wahisani  2,257,772,110.11 434,972,120.92 19.27 

 Elimu Bila Malipo 1,485,663,000.00 179,671,048.29 12.09 
 Jumla Kuu 37,307,956,593.44 16,231,914,042.55 43.51 

 

 
Fedha zilizopokelewa nje ya Bajeti 

NA CHANZO FEDHA KISIWA FEDHA POKELEWA ASILIMIA 
1 Fedha za Chanjo 39,827,486.00 2,298,453,373.27 34.8 
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2 Fedha za Uchaguzi 290,414,888.00 3,447,680,059.41 30.9 

 
 
 
B.Matumizi 

S/N Shughuli Makisio 2020/2021 Matumizi hadi 
Desemba 2020 

% 

1 Mapato ya ndani- HQ 2,199,209,200.00 886,067,560.80 38.6 
 Mapato ya Ndani Vyanzo 

Lindwa 1,510,490,417.00 588,165,673.36 
57.3 

 Mapato ya Ndani Miradi 
ya Maendeleo 3,298,813,800 00 1,115,529,126.14 32.4 

 Jumla Mapato ya 
Ndani 6,772,133,430.00 2,589,762,360.30 38.24 

2 Mishahara 23,589,858,890.00 10,919,769,365.15 49 
3  Matumizi mengineyo 1,168,559,000.00 511,911,938.04 56.2 
4 Miradi ya maendeleo S/Kuu  2,911,517,218.00 314,757,864.80 10.6 
5 Wahisani na Elimu Bila 

Malipo  1,485,663,000.00 548,658,972.22 14.7 

6 Bakaa 2019/20 
1,221,322,122.00 143,213,554.77 23.2 

 Jumla  37,307,956,593.42 15,028,074,055.00 40.3 
7 Nje ya Bajeti   330,242,374.00      303,092,175.98 91.78 
 Jumla Kuu 37,638,198,967.42 15,331,166,231.00 41 
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Vipaumbele katika Mwaka wa Fedha 2020/2021 vipo katika sekta ya miundombinu ya 
Elimu msingi na Sekondari katika ujenzi wa madarasa na nyumba za walimu, 
ukamilishaji wa miradi viporo ambayo ilianzishwa kwa nguvu za wananchi na 
ukamilishaji wa miundo mbinu ya kuongeza mapato kwenye masoko, eneo la uwekezaji 
Bukondamoyo, maegesho ya magari makubwa Majengo. Miradi yenye thamani ya Tshs 
1, 115, 529,126.14 imetekelezwa kwa fedha za Mapato ya Ndani. Miradi iliyotekelezwa 
na fedha za Mapato ya Ndani ni pamoja na: 

• Ujenzi wa Hospitali ya Mji wa Kahama,  

• Ujenzi wa choo eneo la maegesho ya Magari Makubwa Majengo,  

• Ukarabati wa Soko la Kazaroho, 

• Ujenzi wa Nyumba 2 za walimu S/M Ntungulu,  

• Ukamilishaji wa madarasa 6 na ujenzi wa matundu 7 vya Vyoo S/M Mayila, 

•   Ukamilishaji wa Bweni la Wanafunzi katika shule ya Sekondari Abdulrahimu 
Busoka,  

• Ukarabati wa nyumba za Watumishi,  

• Ukamilishaji wa Mtaro wa Maji ya mvua  Eneo la uwekezaji Bukondamoyo, 

•  Ununuzi wa Jenereta na Gari  na  

• Ukamilishaji wa ofisi ya Kijiji cha Mpera.  

Shughuli nyingine zilizofanyika ni pamoja na Upembuzi Yakinifu, Andiko Biashara na 
Maandalizi ya Michoro ya Stendi ya Mbulu, utoaji wa pembejeo kwa Vijana katika kata 
10 na malipo ya shughuli za uzoaji taka katika kata 12 za Mjini. Fedha za Malipo za 
Malipo ya papo kwa papo zimetumika katika ununuzi wa dawa, Kulipa madeni ya Xray 
na Mashine ya kufulia na ukarabati wa Wodi ya watoto Hospitali ya Mji. 

 Aidha, Halmashauri katika kipindi hiki imeanza utekelezaji wa Miradi katika Sekta za 
Elimu Msingi, Sekondari na Afya kupitia fedha za Jamii (CSR Buzwagi) Awamu ya Pili 
yenye thamani Tsh.2,448,810,000.00. Katika robo ya tatu ya Mwaka 2020/21 
Halmashauri itaendelea na ukamilishaji wa madarasa 34 na ofisi 2 katika Shule za 
Sekondari, ukamilishaji wa madarasa 93, Ofisi 13 na matundu ya vyoo 33 katika shule 
za Msingi. Kupitia Fedha za Mapato ya Ndani Halmashauri itaendelea na ukarabati wa 
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Ofisi ya Halmashauri, Ujenzi wa Hospitali ya Mji, Ujenzi wa Soko la Sango , ukamilishaji 
wa S/M Mayila na uzoaji wa taka katika kata za Mjini.  

 
Mheshimiwa Mwenyekiti, katika Mwaka 2020/2021 Halmashauri ilitenga kiasi Tshs 
574,613,343.30 kwa ajili ya Mikopo ya wanawake na vijana. Tayari Kiasi cha Tsh. 
267,661,666.67 kimetengwa na kiasi cha Tsh. 199,000,000.00 kimekopeshwa kwa 
vikundi 68 ( Tsh. 160,000,000.00 kwa Vikundi 58- Wanawake na Tsh. 39,000,000.00 
kwa vikundi vya Vijana)  . Vilevile Halmashauri katika robo ya tatu ya mwaka 2019/20 
imepitisha kutoa mikopo ya  kiasi cha Tsh.128,500,000.00 kwa Makundi haya hivyo 
kufanya jumla ya Tsh. 327,500,000.00 iliyoidhinishwa kutolewa sawa na 60% ya 
Matakwa ya Sheria ya Mikopo. Aidha katika kpindi cha 2016/2017- 2020/2021 jumla ya 
Tsh. 1,287,461,000.00 zimetolewa kwenye mikopo na marejesho ni Tsh. 
527,497,750.00 na kubakiwa na deni na riba la Tsh. 803,509,350.00. Katika deni hili 
Tsh. 736,013,600.00 zipo ndani ya muda wa marejesho wakati Tsh. 67,495,750.00 ni 
mikopo kichefuchefu.    
 

2.0 CHANGAMOTO  
 

Changamoto  tulikutana  nazo katika utekelezaji wa Bajeti ya nusu mwaka  2020/2021 
ni kama ifuatavyo;- 
 

a) Changamoto za ukusanyaji wa mapato 
i.Upungufu wa watumishi katika Idara hususani sehemu ya Biashara kwa ajili ya 
kufuatilia na kusimamia utoaji wa leseni za biashara. 
ii. Mwitikio mdogo wa walipa kodi mbalimbali mfano ada za taka kutokana na kutokuwa 
na ufahamu juu ya kulipa kodi kwa wakati na usahihi. 
iii. Kupungua kwa walipa kodi ya huduma (Service levy) kutokana na hatua za kuanza 
kufungwa kwa mgodi wa Buzwagi ambapo Makampuni mengi yaliyokuwa yakifanya kazi 
mgodini yameondoka. 
iv.Kutokuwepo kwa usafiri wa uhakika wakati wa ukusanyaji wa Mapato ya Ndani. 
vii.Mfumo wa kukusanyia mapato (LGRCIS) kukabiliwa na chanagamoto ya kupoteza 
mawasiliano pamoja na kuchelewa kutoa taarifa za miala na kusababisha adha kwa 
walipa kodi. 
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viii. Udanganyifu wa takwimu za walipa kodi na ushuru. 
 
 
b) Changamoto za utekelezaji wa Bajeti  
i. Ufinyu wa Bajeti yenye kutosheleza stahiki za watumishi, uendeshaji wa ofisi na 
utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 
ii. Kupungua kwa makusanyo ya Mapato ya Ndani kutokana na wafanyabishara wengi 
kufunga biashara na mapato ya kodi ya huduma kutoka Mgodi wa ACACIA Buzwagi. 
ya kawaida na Miradi ya Maendeleo kunachelewesha utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.  
iii. Wananchi kutokuwa na ari ya kulipa Kodi, Ada,Tozo na Ushuru wa Halmashauri. 
iv. Kutokuwepo kwa usafiri wa uhakikia wa garikwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji  wa 
miradi ya Maendeleo. 
v. Uelewa mdogo wa Wakuu wa Idara juu uchaguzi wa vifungu sahihi na vipaumbele  
vya bajeti wakati wa maandalizi ya Bajeti. 
vi. Uelewa mdogo wa Wakuu wa Idara kwenye masuala ya Manunuzi. 
 
Changamoto hizi zote zimeangaliwa katika maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka 
2021/2022. 
 

     3.0 RASIMU YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2021/2022 
 

Katika Bajeti ya Mwaka 2021/2022, Vipaumbele vipo katika:  

• ukusanyaji wa Mapato ya Ndani  kwa kuboresha vyanzo vya mapato   na 
ukusanyaji wa tozo mbalimbali;  

• Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia kwa kukamilisha madarasa, 
vyoo na nyumba za walimu, utengenezaji wa viti, meza na madawati katika Idara 
za  Elimu Msingi  na Sekondari;  

• Kuboresha huduma za Afya kwa kukamlisha  ujenzi wa Hospitali ya Mji, 
ukamilishaji wa Vituo vya Afya Nyasubi na Mwendakulima, ukamilishaji wa   
zahanati za Chapulwa, Wendele na  Ngulu;   
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• Kuboresha mazingiara ya kufanyia kazi kwa kukamilisha ujenzi/ukarabati wa Ofisi 
Makao Makuu ya Halmashauri, Ofisi ya Kata Kilago na Busoka pamoja na  
ukamilishaji wa miradi Viporo.  

 

• Aidha katika bajeti hii pia tunatarajia kutekeleza Miradi  Mikakati ya kuboresha 
miundombinu katika eneo la uwekezaji Bukondamoyo (Dodoma), Ujenzi wa 
Stendi Mpya Mabasi Mbulu, Ujenzi wa barabara za lami, mitaro na taa za 
barabarani, kuboresha miundombinu ya dampo Busoka, Kuboresha miundo 
mbinu ya Masoko ya Sango, Kagongwa, Majengo, Mayila na Namanga  na 
kuendelea na maandalizi ya Mpango Kabambe wa Halmashauri ya  Mji wa 
Kahama (Master Plan) kupitia fedha za Benki ya Dunia .  

• Kutenga fedha kwa ajili ya mikopo ya wanawake, Vijana na wenye ulemavu 
•  Kuimarisha usafi na mazingira kwa kuimarisha ; 
• Uboreshaji wa maslahi ya watumishi kwa upandishwaji wa madaraja na 

kubadilishiwa miundo yao ya kazi, kulipa haki na stahili zao kwa wakati mfano, 
matibabu, likizo, mishahara nk.  

• Hifadhi ya Mazingira, Udhibiti wa UKIMWI, Lishe, Ulinzi wa mama na mtoto, 
Udhibiti wa Rushwa. Suala Uchaguzi Mkuu pia limeangaliwa katika Bajeti hii 
pamoja na uhuishaji wa Mpango Mkakati wa Halmashauri wa  2016/17- 2021/22. 

 

  
 

1. Ili kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa hapo juu Halmashauri inatarajia 
kukusanya na kutumia jumla ya Tsh.             40,900,324,703.00 kwa 
mgawanyo ufuatao:- 

 

-Mapato ya Ndani                    - Tsh.                                   6,579,322,750.00 
-Mishahara                              -Tsh.                                 27,144,006,000.00 
-Matumizi ya Kawaida                -Tsh                                   1,014,598,000.00 

-Miradi ya Maendeleo                -Tsh                                   4,676,734,953.00 

-Elimu Bila Malipo                       - Tsh                               1,485,663,000.00 
JUMLA KUU                            -Tsh                                     40,900,324,703.00 
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Makadirio ya Bajeti kwa mwaka huu yameongezeka kwa wastani wa asilimia 8.0  
ikilinganishwa na mwaka 2020/21. Ongezeko hili limetokana na  
eneo la mishahara kwa sababu ya watumishi watakaopandishwa madaraja na  ajira 
mpya.  
 

 
4.0 MIKAKATI  
Ili kufikia malengo tuliyojiwekea na kwa kuzingatia changamoto zilizopo tunatarajia 
kuboresha ukusanyaji wa Mapato ya ndani kwa utekelezaji wa Bajeti Mwaka wa Fedha 
2021/22 kwa kutumia mikakati ifuatayo: 
 
a) Mikakati ya Ukusanyaji wa Mapato 
1. Kuongeza uwazi na uwajibikaji wa matumizi ya Kodi, Tozo, Ada na Ushuru kwa 

wananchi. 
2. Kufanya utambuzi wa vyanzo vya mapato vyote vilivyoko katika Halmashauri 

(Revenue enhancement). 
3. Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa ulipaji kodi kwa wakati.  
4. Kuchukua hatua za kisheria kwa wakwepaji wa Kodi. 
5. Kupanua wigo wa mapato kwa kuboresha vyanzo vya mapato vilivyopo na kuanzisha 

vingine  (ukamilishaji wa miundombinu masoko  Sango, Majengo, Malunga, 
Kazaroho na stendi za Kagongwa na Mbulu(Nyasubi) na kuimarisha miundombinu 
eneo la viwanda vidogo, kati na vikubwa Bukondamoyo (Dodoma))   

6. Kupitia upya viwango vya ada, ushuru na kodi na hatimae kuboresha sheria ndogo 
za Halmashauri. 

7. Usimamizi na ufuatiliaji wa mapato ya ndani kusimmamiwa kwa karibu na Timu ya 
Mapato ya Halmashauri ambayo tayari imekwishaundwa. 

8. Kuimarisha usafiri kwa wakusanya mapato kwa kununua gari kwa ajili ya ukunyaji 
mapato. 

b) Mikakati ya utekelezaji wa Bajeti 
1.  Kupanua wigo wa mapato kwa kuboresha vyanzo vya mapato vilivyopo na 
kuanzisha vingine  (ukamilishaji wa miundombinu masoko  Sango, Kazaroho na 
stendi za Kagongwa na Mbulu(Mhongolo) na kuimarisha miundombinu eneo la 
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viwanda vidogo, kati na vikubwa Bukondamoyo (Dodoma) ili kupata fedha kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi , uendeshaji wa ofisi na malipo ya stahili za watumishi. 
2. Kujaza nafasi zenye mapungufu ya watumishi hasa katika sekta za Ujenzi, Afya na 
Fedha na Biashara  kwa kutenga bajeti ya mishahara katika maeneo hayo. 
3. kubadilishiwa miundo yao ya kazi kwa watumishi wanashili katika kada zenye 
mapungufu. 
4. Kuendelea kutoa elimu juu ya sheria na taratibu za  manunuzi  ngazi za Msingi na 
kwa Wakuu wa Idara. 

 
Baada ya kuangalia na vipaumbele na mikakati ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti 
2021/22 naomba kuwasilisha jedwali la Umbile la Bajeti kwa Vyanzo vya Mapato ya 
Ndani, Ruzuku na Wahisani kama inayoonekana hapa chini:  

JEDWALI LA UMBILE LA BAJETI 2021/2022 
IDARA/ KITENGO BAJETI 2020/2021 
A-MAPATO  
 I:  a.Vyanzo vya ndani-Proper 5,478,023,000.00 
     b. Vyanzo Kingwa (CHF, NHIF, USER FEE, ADA MASHULENI) 1,101,299,750.00 
Jumla Mapato ya Ndani 6,579,322,750.00 
II: Ruzuku toka Serikali  
Matumizi ya Kawaida  
Kilimo/ushirika 5,476,480.00 

 Mifugo na Uvuvi 3,080,520.00 
Elimu Msingi 57,967,000.00 
Elimu Sekondari 30,645,000.00 
Afya 138,526,000.00 
Ujenzi 14,921,000.00 
Maji 0.00 
Jumla ndogo  250,616,000.00 
Matumizi Mengineyo Idara za Utawala:  
Utawala 0 
Mkaguzi wa Ndani 3,182,580.00 
Fedha na Biashara 0 
Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 11,516,580.00 
M/Jamii 2,652,150.00 
Nyuki 0 
Usafi na Mazingira 1,768,100.00 
Ardhi na Mipango Miji 2,828,960.00 
        Uchaguzi 4,006,630.00 
Jumla Ndogo Idara za Utawala 25,955,000.00 
Fidia ya Vyanzo  
Utawala                       42,208,000.00 

 Jumla Ndogo Fidia ya Vyanzo                       42,208,000.00 
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IDARA/ KITENGO BAJETI 2020/2021 
Mitihani  
Shule za Msingi 171,790,000.00 
Shule za Sekondari 192,886,000.00 
Jumla Ndogo Mitihani 364,676,000.00 
Uhamisho- Elimu  
Shule za Msingi 
Shule za Sekondari 

 

42,698,000.00 
Shule za Sekondari 28,538,000.00 
Jumla Ndogo Uhamisho 71,236,000.00 
Likizo- Elimu  
Shule za Msingi 
 

120,396,000.00 
Shule za Sekondari 36,078,000.00 
Jumla Ndogo Likizo 156,474,000.00 
Afya  
Posho ya wito( On call allowance) 103,433,000.00 
Jumla Ndogo Posho ya Wito 103,433,000.00 
Jumla Matumizi ya Kawaida na Fidia ya vyanzo vya 

 
1,014,598,000.00 

III:Mishahara  
Mishahara 27,144,006,000.00 
Jumla ndogo                27,144,006,000.00 
  
IV-Miradi ya Maendeleo(Ruzuku na Wahisani) 
 

 
RBF 880,689,564.00 
SEDP 242,680,000.00 
TASAF III 2,174,030,354.00 
IMMA (AFYA) 79,990,000.00 
WORLD VISION (AFYA) 263,649,847.00 
Mfuko wa Afya-Basket fund 485,204,553.00 
Mfuko wa  Jimbo (CDF) 54,145,000.00 
UNICEF 5,733,000.00 
AGPAH 393,966,635.00 
Global Fund 16,656,000.00 
Inter church Medical Assistance 79,990,000.00 
Jumla ya Miradi Ruzuku na Wahisani 4,676,734,953.00 
  
V: Elimu bila Malipo  
Elimu Bila Malipo 1,485,663,000.00 
Jumla ndogo Elimu Bila Malipo 1,485,663,000.00 
JUMLA KUU MAPATO I-V              40,900,324,703.00 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 
B-MATUMIZI  
I. Vyanzo vya ndani  
    Matumizi ya Kawaida 2,168,745,200.00 
    Miradi ya Maendeleo 3,286,813,800.00 
    Mishahara 22,464,000.00 
    Vyanzo Lindwa (CHF, NHIF, USER FEE, ADA MASHULENI) 1,101,299,750.00 
Jumla Mapato ya Ndani 6,579,322,750.00 
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IDARA/ KITENGO BAJETI 2020/2021 
II.Maeneo yanayopata Ruzuku  

Mishahara 27,144,006,000.00 
Matumizi ya kawaida 1,014,598,000.00 
Miradi ya maendeleo 4,676,734,953.00 

 Elimu Bila Malipo 1,485,663,000.00 
Jumla Maeneo ya Ruzuku 34,321,001,953.00

 JUMLA YA MATUMIZI YOTE I-II              40,900,324,703.00 

  
Utekelezaji wa Mpango na Bajeti  ya Miradi ya Maendeleo kwa sekta za vipaumbele 
unafafanuliwa kwa kifupi kama ifuatavyo:  
 

I. Sekta za kiuchumi 
a) Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. 

Ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma za ugani za kilimo Halmashauri 
kwa mwaka 2021/22 imepanga kununua pikipiki kwa Maafisa Ugani katika 
kata za Kinaga, Ngogwa, Zongomela na Isagehe. Upatikanaji wa mbegu 
zinazostahili ukame na ruzuku za pembejeo za kilimo kwa wakulima 345 
limefanyiwa kazi pia katika bajeti hii. Suala jingine ni ukrabati wa mradi wa 
umwagiliaji Lowa ili kuwazesha wakulima wa bustani na mbogamboga 
kulima wakati wote wa mwaka na tija. Kupitia wadau wa Maendeleo mradi 
wa viazi lishe na maharage utatekelezwa na World Vision kata ya Kilago, 
Iyenze, Mhongolo, Mondo, Mwendakulima, Kagongwa, Isagehe, 
Nyendekwa, Zongomela na Busoka. Vilevile Halmashauri kupitia wadau 
itaanzisha vitalu vya miche ya maembe (bolibo na dodo) kwa ajili ya 
kusambaza miche hii kwa wananchi ili malighafi ya viwanda vya juisi 
vinavyoendelezwa na wadau wetu wa maendeleo  eneo la Chapulwa, 
Bukondamoyo na Mwendakulima.    
 

b) Mifugo na Uvuvi 
Ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma za ugani za Mifugo na Uvuvi 
Halmashauri kwa mwaka 2021/22 imepanga kukarabati machinjio ya 
kuchinjia wanyama ya Busoka na Kagongwa,ukarabati wa majosho 2 katika 
kata ya Kinaga na Mondo,miradi mingine ni kuingiza mfumo wa maji katika 
machinjio ya Kagongwa,kujenga vizimba vya kuuzia ng’ombe kwenye 
mnada wa Ngogwa,kutoa chanjo kwa mifugo katika kata 20 za Kahama 



13 
 

mji,kuhamilisha mifugo ili kupata kosafu bora katika kata 20 za Kahama 
Mji,Kuwa na kituo cha kukusanya na kupima ubora wa maziwa Kahama 
mjini. Kupitia wadau wa Maendeleo mradi wa mbuzi wa maziwa 
unatekelezwa na World Vision kata ya Kilago, Iyenze, Mhongolo, Mondo, 
Mwendakulima, Kagongwa, Isagehe, Nyandekwa , Zongomela na Busoka. 
Vilevile Farm concern wanatoa elimu za ugani za ufugaji kuku na samaki 
kwa wananchi wa Mondo na mwendakulima. Shughuli nyingine 
itakayofanyika ni kuwa shamba darasa la ufugaji samaki eneo la 
Mwendakulima ili kutoa elimu ya ufugaji wa  samaki kwa ajili ya kuboresha 
kipato na lishe.  
 

c) Ujenzi 
Halmashauri kupitia Idara ya Ujenzi inalo jukumu  kubwa la usimamizi na 
ufuatiliaji wa miradi yote ya Halmashauri. Kwa mwaka wa Fedha 
2021/2022, utekelezaji wa miradi ni pamoja na kuwezesha ukuaji wa 
mazingira ya kibiashara katika maeneo ya uwekezaji mapato /eneo la 
viwanda Bukondamoyo/eneo la stendi Kagongwa na masoko ya Namanga, 
Sango, Soko kuu, Malunga, Mayila, Magwanji, Nyahanga na Majengo. 
Pamoja na Halmashauri imepanga kuboresha miundombinu kwenye 
maeneo ya uwekezaji ya stendi za Majengo, CDT, Bukondamoyo, Mbulu 
pamoja na masoko ikiwa ni pamoja na kujenga mitaro ya maji ya mvua. 
 

d) Maendeleo ya Jamii 
Halmashauri inatarajia kutoa mikopo ya Wanawake , Vijana na Wenye 
Ulemavu kiasi cha Tsh. 574,613,300.00 kwa Mwaka 2021/22. Aidha Kiasi 
cha Tsh. 23,532,700.00 kitatumika kuandaa mazingira wezeshi kwa vijana 
na wanawake eneo la viwanda Bukondamoyo na Kagongwa. Suala la elimu 
ya  ujasiriamali kupitia kituo chetu cha uwezeshaji wananchi kuuchumi 
limeangaliwa katika mapango na bajeti hii. 
 

II. Sekta za utoaji huduma 
a) Elimu Msingi 
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Halmashauri ina jumla ya shule za Msingi za Serikali 79 zenye jumla ya 
wanafunzi 83,475 wa madarasa ya Awali hadi la saba Mwaka 2020. 
Kutokana na idadi hiyo  ya Wanafunzi na Walimu imeongeza changamoto 
ya Miundombinu na kuwa na upungufu wa madarasa 1089 kati ya 1855 
yanayohitajika, upungufu wa matundu ya vyoo 2805 kati ya 3657 
yanayohitajika, upungufu wa nyumba za walimu 1755 kati ya 1855 
zinzohitajika na upungufu wa madawati  7,829 kati ya 27825 
yanayohitajika.   Katika kukabiliana na changamoto za upungufu wa 
miundombinu tajwa hapo juu, Halmashauri imejipanga kukamilisha 
vyumba vya Madarasa 102 , madawati 1530, Matundu ya vyoo 150 na 
kukamilisha na kukarabati Nyumba 5 za Walimu  toka vyanzo mbalimbali 
vya fedha zikiwemo nguvu za Wananchi. 
 

b) Elimu Sekondari 
Halmashauri   ina jumla ya Wanafunzi 12,468 ( Wav- 5,969 na Was- 
6,499)  na Walimu 468 katika Idara ya Elimu Sekondari. Kutokana na idadi 
hiyo  ya Wanafunzi na Walimu imeongeza changamoto ya Miundombinu 
na kuwa na upungufu wa madarasa 133 kati ya 357 yanayohitajika, 
upungufu wa matundu ya vyoo 363 kati ya 586 yanayohitajika, nyumba za 
walimu 406 kati ya 468 na upungufu wa viti na meza 5,432 kati ya 16,068 
vinavyohitajika.   Katika kukabiliana na changamoto za upungufu wa 
miundombinu tajwa hapo juu, Halmashauri imejipanga kukamilisha 
vyumba vya Madarasa 51 , viti na meza 979, Matundu ya vyoo 117, ujenzi 
wa uzio  na kukamilisha na kukarabati Nyumba 4 za Walimu  toka vyanzo 
mbalimbali vya fedha zikiwemo nguvu za Wananchi. 

 
c) Afya na Ustawi wa Jamii 
     Kwa mwaka wa fedha 2021/2022 Halmshauri imepanga kuviwezesha 

vituo vipya kupata vifaa Tiba ili viweze kutoa huduma bora za Afya kwa 
wananchi.Hata hivyo ipo mikakati ya Jumla ya Halmashauri Idara ya Afya 
ni: 
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• Kuendelea kuhamasisha wananchi kujiunga  Bima za Afya ikiwemo CHF, 
NHIF na     Bima zingine ili kuhakikisha upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
katika vituo vya kutolea huduma za afya zinapatikana kwa kiwango 
kinachotakiwa.  

• Kutenga Tsh. 1,000.00 kwa watoto 48,787 walioko chini ya umri wa miaka 
5 kwa ajili ya huduma za afya na Lishe. 

• Kuimarisha Mifumo ya makusanyo katika vituo vyote vya kutolea huduma 
za Afya 

• Kuimarisha miundo mbinu yote katika vituo vyote vya serikali katika 
Halmashauri ya Mji . Halmashauri itaendelea na ukamilishaji wa jengo  la 
wagonjwa wa nje (OPD) , Kituo cha Afya Nyasubi, Zahanati ya Chapulwa,  
Wendele, Ngulu na ujenzi wa wodi ya wazazi pamoja  na chumba cha 
upasuaji Kituo cha Afya Mwendakulima.  

• Kuendelea kutambua wananchi wenye vigezo walio katika makundi 
maalum na kuwapatia vitambulisho vya Bima ya Afya ya Jamii ili kuweza 
kuapata huduma za Afya bila malipo. Wazee 3000 wanatarajiwa kupewa 
vitambulisho vya matibabu kwa mwaka 2021/2022. 

• Kutengeneza Mpango wa ajira za muda kwa watumishi wa Afya katika fani 
mbalimbali ikiwemo watumishi wanaofanya kazi kwa kujitolea. 

• Kiasi cha Tsh. 11,000,000.00 kimetengwa kwa ajili ya kuzuia ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto na kusimamia kamati za ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto katika ngazi ya Halamshauri, Kata na Vijiji. Suala la 
watoto waishio katika mazingira magumu limezingatiwa pia katika bajeti 
hii kwa kuwatengea fedha za kuwaunganisha na familia zao na kuwalipia 
ada wasiokuwa na uwezo. 

• Kuweka kwenye Mpango ukarabati wa Miundo mbinu ikiwemo Wodi za 
wagonjwa. 
Pamoja na ufafanuzi huu mfupi kisekta nimeambatisha majedwali 
yanayoonyesha miradi iliyotekelezwa Mwaka 2019/2020, nyanzo 
mbalimbali vya Mapato ya Ndani kwa Mwaka 2021/2022 na michanganuo 
ya bajeti za matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo kwa sekta na 
vitengo vya Halmashauri.   
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MWISHO 
 

Bajeti ya 2021/2022 ni mwendelezo wa jitihada za Halmashauri katika kufikia Malengo 
ya Mpango wa II wa Maendeleo, Mpango Mkakati wa Halmashauri, Mpango wa 
Maendeleo Endelevu na hatimaye Dira ya Maendeleo 2025.  Hata hivyo ili kufikia 
malengo yetu mapema, kila mdau anapaswa kuwajibika na kushiriki kikamilifu ili kufikia 
adhima ya Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa John Joseph 
Pombe Magufuli ya kauli mbiu ya “HAPA KAZI TU”. 
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