Sheria Ndogo za ( Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Kahama

TaANGAZO LA SERIKALI NA. 90 la tarehe 11/04/2014

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA MAIJI)
(Sura va 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA ( USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MJI WA MJI WA
KAHAMA, ZA MWAKA 2014

Jina na 1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Usafi wa
mwanzo  Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Kahama za mwaka 2014 na

kutumika  7itaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
Eneo 1%} . 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini. ya
matumizi - \Mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Kahama.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-

“Ada” maana yake ni kiwango cha fedha kilichowekwa na
Halmashauri kulipia gharama za kuzoa taka kama
zinavyooneshwa kwenye Jedwali lililoainishwa katika Sheria
Ndogo hizi;

“Afisa Afya” maana yake ni Afisa Afya yeyote anayesimamia kazi
za afya na Mazingira za Halmashauri;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Bomba la maji” maana yake ni mtandao wa mabomba kwa ajili
ya kusafirisha maji taka kutoka katika nyumba au sehemu
nyingine ya maji taka yanapozalishwa;

“CBO” maana yake ni kikundi cha jamii kinachoundwa kwa ajili
ya kutatua tatizo au kufanya shughuli ya maendeleo katika jamii
ya eneo hilo ambapo CBO hiyo imeundwa.

“Chombo cha taka taka” ina maana ya pipa la taka lenye mfuniko
au chombo kingine chochote kilichokubaliwa na Halmashauri
ambacho kimewekwa na mwenye nyumba au mpangaji kwa ajili
ya kuhifadhia takataka kutoka kwenye jengo husika.

“chakula” maana yake ni kitu chochote kinachotumika kama
chakula au kinywaji kwa binadamu isipokuwa vipodozi, dawa
na inajumuisha;
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(a) kitu chochote kinachotumika kwa kutengeneza chakula;
(b) kitu chochote kinachowekwa kwenye chakula kama ladha;
(c) rangi yoyote inayowekwa kwenye chakula;
“Chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kimewekwa au
kujengwa katika hali ya uchafu na kinaweza kusababisha:-

(a) madhara kwa maisha ya binadamu, wanyama au, kiungo
chake;

(b) chenye kuleta adha;

(c) kitu chochote kinachoweza kuhatarisha usalama, Afya na
Mazingira ya Binadamu au wanyama.

“Eneo lililozuiwa” maana yake ni maeneo yote ambayo majani
marefu na mimea imepigwa marufuku kuwepo na inahusisha
maeneo ya wazi, mitaa na barabara.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Kahama.

“Huduma” maana yake ni kusafisha, kuondoa na kukusanya na
kutupa taka za viwandani, biashara na za majumbani;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja
na Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“Kaya” maana yake ni makazi ya familia ya baba, mama, watoto
na wategemezi wake au wao peke yao.

“Kadi ya ukaguzi wa afya” maana yake ni kadi .inayotolewa na
Halmashauri kila mwaka kuthibitisha uhalisi na usalama wa eneo
la biashara pamoja na watoa huduma;

“Kuzuia” maana yake ni kitendo kinachofanywa na mtu au kikundi
cha watu kwa kukataza au kuashiria kukataza moja kwa moja
Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria
Ndogo hizi kwa kutumia nguvu au vitisho.

“Magonjwa ya mlipuko” maana yake ni kipindupindu au. magonjwa
yanayofanana na hayo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

“Majani” maana yake ni majani au vichaka vyenye urefu wa sm 30
au zaidi na vingine vifananavyo na hivyo vilivyopo maeneo
yaliyokatazwa;

“Maji taka” maana yake ni kinyesi au mkojo na uchafu mwingine
kama matapishi, mate na maji machafu yanayotokana na uoshaji
nguo, maji ya kuoga na maji ya kupigia deki, kuosha vyombo,
maji yanayotokana na mvua kwenye mitaa, pia uoshaji wa
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magari, maji yanayotokana na uchafu kutoka vituo vya mafuta
na viwandani ambayo yana kemikali au yasiyokuwa na kemikali
na ambayo hayajasafishwa.

“Magonjwa ya mlipuko” maana yake ni magonjwa kama
kipindupindu na mengine yanayofanana na haya;

“Makazi” maana nyumba, ghorofa au jengo lolote linalotumika kwa
kuishi, pamoja na ardhi ambayo haijaendelezwa lakini imetolewa
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za kuishi.

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania au raia wa kigeni ambaye
kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya Mamlaka ya
Halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya au
taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri.

“Mtaa” maana yake ni sehemu ya mji iliyopo kwenye Halmashauri
ya Mji kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Miji) Sura 288;

“Mzigo wa Taka” ni pamoja na pingili au seshemu za miti, matawi
ya miti, vichaka vilivyofyekwa, magazeti, vijarida, masanduku
ya karatasi au taka ngumu zilizofungwa kuwa mzigo uliofungwa
vizuri au usiozidi mita moja kwa urefu au uzani wa kilo 15; .

“Mwenye nyumba” maana yake ni mtu yeyote anayemiliki nyumba
kisheria, wakala wake au mpangaji.

“Nyumba” maana yake ni jengo la aina yoyote lililojengwa na
linajumuisha nyumba za makazi. .

“Premises” maana yake ni eneo la ardhi, majengo, magari,
mabehewa ya treni au vyombo vingine vya kubebea, mahema,
mikokoteni, gari la mizigo chombo cha aina yoyote, mifereji,
mkusanyiko wa maji unaofanya bwawa, ziwa, bahari, ufukwe,
bomba la maji au eneo lolote lililo wazi au lililofunikwa likiwa
limeendelezwa au bado kuendelezwa kisheria. Pia inajumuisha
vyombo vinavyoelea majini vikiwemo meli, mashua/mitumbwi,
winchi au chombo chochote cha majini/ziwa, mto, barabara au
katika eneo lolote lililo chini ya Halmashauri.

“Rundo kubwa” maana yake ni zana kubwa, mashine, samani na
taka ngumu nyingine isipokuwa marundo ya vitu vya ujenzi au
mabaki ya majengo yaliyobomolewa, wanyama waliokufa wenye
uzito mkubwa zaidi ya ule uliobainishwa kwenye mzigo wa taka
(bundle waste).
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“Bomba la maji taka” maana yake ni mtandao wa mabomba kwa
ajili ya kusafirisha maji taka kutoka katika nyumba au sehemu
nyingine ya maji taka yanapozalishwa.

“Soko” ina maana ya soko lililowekwa na Halmashauri kisheria au
eneo ambalo linatambuliwa kisheria na Halmashauri ya Mji wa
Kahama kufanyia shughuli za biashara.

“Taka ngumu” ina maana taka taka zote zinazozalishwa majumbani,
kwenye taasisi, maeneo ya biashara na viwandani pamoja na
takataka zote. zilizofichama mahali popote zisipostahili, lakini
haihusishi maji taka ‘au taka miminika.

“Taka za majumbani” maana yake ni taka za kawaida zilizozalishwa
kwenye nyumba za kuishi.

“Taka za Biashara” maana yake ni taka zote zile zitokazo kwenye
maeneo ya biashara au viwanda kwa kuzalishwa na viwanda
vyenyewe au wakati huduma zinapotolewa ambazo sio kwenye
makazi ya watu na hujumuisha taka nyingine zote ambazo sio
za majumbani.

“Taka hatari” maana yake ni taka zenye sumu, zinazoweza kuwaka
moto, zinazoweza kula mwili au vyuma, zenye mionzi ya
kurunuturisha (radioactive), zinazoweza kulipuka au taka zilizo
hatari kama ilivyobainishwa na taasisi ya kulinda mazingira ya
Tanzania (Tanzania Environment Protection Agency)
inajumuisha mafuta ya dizeli, mafuta ya taa, petroli, rangi, mafuta
ya kuyeyushia (solvent), betri za tochi, betri za magari, madawa
ya kuulia wadudu waharibifu, na taka za hospitali au
zinazoambukiza maradhi kutoka hospitali na zahanati, mafuta,
mazito ya kuteleza, pamoja na mafuta ya kulainisha na
kuchanganya na vitu vingine kutoka kwenye viwanda, asbestos
taka za kugeuza umbile, mizoga au maiti.

“Upande wa mbele wa nyumba” maana yake ni eneo lote mbele ya
nyumba na eneo lililoko kati ya nyumba na barabara inayopakana
na nyumba hiyo au kulingana na eneo la nyumba pamoja na
eneo la hifadhi ya barabara linalopitisha maji ya mvua hadi
katikati ya barabara hiyo.

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu au kampuni
iliyoteuliwa na Halmashauri kutoa huduma za usafi wa mazingira
kwa niaba yake.
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4. Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote
wakati wa saa za kazi kwa nia ya kukagua chukizo na kutoa taarifa ya
maandishi kwa mmiliki wa eneo hilo kumtaka aondoe chukizo hilo.

5. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka kutupa takataka,
zitakazosababisha chukizo katika mtaa, uchochoro au eneo lolote
lililokatazwa na Halmashauri.

6.—(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji
kuhakikisha kwamba;-

(a) anaweka chombo cha kuhifadhia takataka chenye ukubwa
unaotosheleza mfuniko unaofaa na kuhakikisha kwamba
kinatumika kila siku katika nyumba hiyo;

(b) takataka hiz:o zitatolewa nje pindi gari la kuzisomba linapopita
au kupelekwa kwenye ghuba za taka zilizopo mitaani.

(2) Halmashauri au Wakala atatoa huduma ya ukusanyaji wa taka
ngumu zitakazolipiwa ada ya uzoaji taka kwa viwango vilivyoainishwa
kwenye Sheria Ndogo za Ada na Ushuru.

(3) Halmashauri itaweka mipango na utaratibu wa Ukusanyaji na
utupaji taka kutoka kwenye sehemu za biashara na nyumba za kuishi na
kuzitoa taka hizo na kuzitupa.

(4) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 6(2) hapo juu itakuwa ni
marufuku kwa mtu yeyote kuweka taka au maji machafu, kitu chochote
au kemikali ambazo zinaweza kuleta madhara kwa binadamu au
kusababisha moto katika chombo cha kuhifadhia takataka.

(5) Takataka zote zitatakiwa kuhifadhiwa ndani ya ua mpaka hapo
zitakapochukuliwa na Halmashauri au mwenye nyumba au mpangaji
kuzipeleka mwenyewe kwenye maeneo maalum yaliyotengwa.

7.—(1) Kila mmiliki wa basi litakaloingia katika eneo la Halmashauri
atatakiwa kuwa na chombo cha kuhifadhi taka na kuhakikisha kwamba
kila abiria anatupa taka kwenye chombo hicho.

(2) Itakuwa ni kosa kwa mmiliki wa basi au dereva au kondakta
iwapo abiria aliyepo ndani ya basi atatupa kitu chochote barabarani au
stendi.
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(3) Endapo abiria atakamatwa akitupa takataka nje ya basi mmiliki
wa basi au dereva au kondakta atawajibika kulipa faini ya papo kwa
papo kama ilivyoainishwa kwenye jedwali la IV la Sheria Ndogo hizi.

8. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma takataka ovyo
bila idhini ya Halmashauri.

9. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji
kuhakikisha kwamba:-

(a) anakata majani yanayozidi kimo cha sm 5, aidha kukata uzio

na kuondoa mabaki na kuyaweka kwenye chombo cha

kuhifadhia taka au sehemu iliyoruhusiwa kuhifadhi taka hizo:

(b) anafagia na kuondoa uchafu au malundo ya uchafu na kuweka
safi eneo la mbele na nyuma ya nyumba yake:

(c) anatunza eneo la kichochoro linaloangukia upande wa
nyumba yake;
10. Itakuwa ni marufuku mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji taka
katika mtaa, uchochoro, eneo la wazi, mtaro ulio wazi au mashimo
yasiyoruhusiwa.

11. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuunganisha
mfumo wa maji taka kwenye mtaro wa maji taka endapo atashindwa
kufanya hivyo atatakiwa kuelekeza uchafu huo katika mashimo ya maji
taka yaliyoidhinishwa na Halmashauri.

12. Itakuwa ni marufuku mtu yeyote;-
(a) kuchafua au kuvuruga maji yanayotumiwa kwa ajili ya
matumizi ya binadamu au wanyama;
(b) kuoga au kufulia kwenye chanzo cha maji, mto, bwawa au
mfereji au tangi ambalo halikuwekwa kwa madhumuni hayo.

13. Endapo kutatokea chukizo lililosababishwa na maji taka katika
nyumba yenye mpangaji zaidi ya mmoja na iwapo mwenye nyumba
hawezi kupatikana kwa haraka, Halmashauri inaweza kuamuru
wapangaji kufanya lolote linalowezekana ili kuondoa chukizo na
gharama hizo zitafidiwa na mwenye nyumba.

14.—1) Endapo Halmashauri itagundua kwamba nyumba
inayokaliwa na mtu au watu haina choo au vyoo vyake viko katika hali
ya uchafu au hatari kwa afya ya binadamu itatoa notisi ya siku. 7 kwa
mwenye nyumba au mpangaji ikimtaka kutengeneza vyoo hivyo kwa
muda na kiwango kinachoridhisha kwa mujibu wa maelezo yaliyopo
katika notisi hiyo.
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(2) Mtu yeyote anayemiliki jengo au nyumba inayotumika kama
makazi atatakiwa kuweka vyoo vya kutosha kulingana na idadi ya watu
wanaoishi katika nyumba hiyo kama atakavyoelekezwa na Halmashauri.

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayemiliki kiwanda, shule,
mgahawa, shule za bweni, hotel au jengo lolote la umma, sehemu za
burudani, au nyumba yoyote kuhakikisha kwamba anaweka vyoo
vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya wanaume na wanawake na
kwamba vyoo hivyo vina mwanga na hewa ya kutosha.

(4) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yoyote kuendesha biashara ya
hosteli bila kibali cha Halmashauri.
(5) Kibali cha Hosteli ya wanafunzi au nyumba ya wageni kitatolewa
kwa kuzingatia yafuatayo:-
(a) mwanga na hewa ya kutosha;
(b) nafasi (space);
(c) vifaa (samani) vya kutosha;
(d) uimara wa jengo;
(e) uondoshaji wa maji taka, taka miminika na taka ngumu;
(f) usafi wajumla wa majengo na vifaa vyake;
(g) utoshelezaji wa vyoo na bafu kwa jinsia zote.
(6) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayemiliki mgahawa wa vyakula
au vinywaji kuhakikisha kuwa ana vyoo vya kutosha kwa ajili. ya wateja,
watumishi na wapita njia na kuzingatia jinsia;

(7) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufunga milango ya vyoo
kwa kufuli la aina yoyote ile.

15.—(1) Halmashauri inaweza kufunga choo chochote ambacho ni
kichafu au kinahatarisha maisha ya binadamu na hakitaruhusiwa
kutumika mpaka hapo Halmashauri itakaporidhika na matengenezo
yaliyofanyika,

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuhifadhi kinyesi au maji
taka kuchimba au kujenga shimo kwa ajili ya kuhifadhi kinyesi au maji
taka bila idhini ya maandishi iliyotolewa na Halmashauri.

16. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa kinyesi, mkojo,
mate au matapishi katika uchochoro, mtaani au eneo lolote
lisiloruhusiwa.

17.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha kiwanda
chochote kinachotoa maji taka bila kuwa na mitambo ya kusafishia maji
taka hayo ambayo imeidhinishwa na Halmashauri.
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(2) Itakuwa ni marufuku mtu yeyote kuruhusu maji taka, kutoka
viwandani, au eneo lolote linalofanya utengenezaji kuingia katika vyanzo
vya maji safi, ardhi, maeneo wazi, mitambo ya maji taka, uchochoro,
mitaro iliyo wazi kabla ya kuyasalimisha kwa kiwango kitachokubalika
na Halmashauri.

(3) Maji taka kutoka viwandani yatatakiwa kupimwa kila baada ya
miezi mitatu kabla na baada ya kuyasafisha ili kuangaliwa ubora wake
na maabara ya Serikali au maabara yoyote lliyoruhusiwa na Serikali na
majibu au matokeo ya uchunguzi huo kupelekwa kwa Halmashauri.

18.—(1) (a) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi wa mtaa katika eneo
lake analoishi kufanya usafi kila siku.

(b) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi wa mtaa kushiriki katika
usafi wa jumla utakaofanyika kila majumatano ya mwanzo
wa mwezi.

(2) Mkazi wa mtaa ambaye hatajitokeza kwenye shughuli za
kujitolea kufanya usafi katika mtaa wake bila sababu za msingi atakuwa
ametenda kosa.

19. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote;-

(a) kutelekeza magari mabovu kwenye njia ya mguu, mtaa au
vichochoro au mitaa iliyo wazi na kusababisha adha kwa
wakazi au watumiaji wa njia hiyo;

(b) kutengeneza gari au mtambo eneo ambalo sio mahususi
kwa shughuli hiyo au eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri.

(¢) kuosha magari au mitambo ya aina yoyote ile katika eneo
lisiloruhusiwa na Halmashauri.

20.—(1) Kamati za maendeleo za Kata na Mtaa zitakuwa na uwezo wa:-
(a) kusimamia usafi wa Mazingira kwenye maeneo yao;
(b) kumtoza faini isiyozidi shilingi elfu kumi mtu yeyote
atakayechafua mazingira;

(2) Endapo mkosaji hatakuwa na fedha ya kulipa faini mara
atakapokamatwa, Kamati itakuwa na uwezo wa kukamata mali ya
mdaiwa yenye thamani sawa na kiasi cha faini anayodaiwa.

(3) Kama mkosaji hana fedha wala mali Kamati ya Maendeleo ya
Kata au Mtaa itampa adhabu ya kufanya usafi kwenye Kata au Mtaa
kadiri itakavyoona inafaa.

(4) Fedha zitakazopatikana kutokana na faini zitatumika kwenye
shughuli za maendeleo za Kata au Mtaa husika na zitakatiwa stakabadhi

ya Kita au Mtaa husika.
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(5) Mtu yeyote atakayemzuia mjumbe wa Kamati ya Maendeleo ya
Kata au Mtaa kutekeleza majukumu yake chini ya sheria Ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa.

21.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu au kikundi cha watu kubomoa
Jjengo lolote kwa njia yoyote ile bila kupata kibali cha Halmashauri.

(2) Kabla ya kubomoa mmiliki wa jengo atalipia gharama za kuondoa
vifusi na mabaki ya jengo kwa gharama zitakazotathminiwa na
Halmashauri.

(3) Mtu yeyote anayetaka kujenga au kukarabati jengo lolote
atatakiwa kuhifadhi vifusi na vifaa vyingine vya ujenzi ndani ya eneo
au kiwanja chake na sio barabarani au kwenye hifadhi ya barabara.

22.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mzalishaji, mfanyabiashara au
mchuuzi wa mazao au vitu vinavyoharibika kwa haraka kuingiza sokoni
vitu hivyo vikiwa vimefungwa au kufunikwa kwa nyasi, majani ya miti
au aina nyingine yoyote ya sehemu ya mmea.

(2) Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuelekeza aina ya
chombo kitakachotumika kupakia mazao au vitu vinavyoweza kuharibika
endapo mazao hayo yatatakiwa kuletwa ndani ya eneo la Halmashauri
na itakuwa ni wajibu wa kila mzalishaji, anakusanya mfanyabiashara
au mchuuzi kuhakikisha anafuata maelekezo hayo.

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (1) nao (2) hapo juu,
Halmashauri inaweza kusitisha uingizaji au kuamrisha kutolewa aina
yoyote ya mazao au vitu vinavyoharibika kutoka kwenye masoko.

23.—(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji wa wanyama kuhakikisha
kwamba anakusanya na kuhifadhi uchafu wowote utokanao na wanyama
hao kama vile kinyesi, manyoya, utumbo, baada ya kuchinjwa, na uchafu
utokanao na ufugaji huo mfano nyasi au mabaki ya vyakula vyao katika
hali ambayo haitaleta kero kwa jamii.

(2) Ufugaji unaoruhusiwa na Halmashauri ni ufugaji wa ndani (zero
grazing) na sio kuzurura ovyo.

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kuendesha shughuli za
ufugaji katika eneo la Halmashauri kuhakikisha kwamba ana eneo la
kutosha.

(4) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufuga wanyama kwenye
eneo la msongamano wa makazi (high density area)
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24.—(1) Halmashauri itakusanya madeni ya ada ya kuzoa taka kutoka
kwa mmiliki kwa kumpelekea Hati ya Madai kwa maandishi na endapo
atashindwa kulipa kwa muda wa siku 14 Halmashauri inaweza kufungua
kesi ya madai Mahakamani au kukamata mali ya mdaiwa yenye thamani
sawa na kiasi cha ada anachodaiwa.

(2) Mali iliyokamatwa itauzwa kwa mnada wa hadhara iwapo
mhusika hataikomboa ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu siku
ilipokamatwa.

25.—~1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote) kikundi cha
watu, kampuni au taasisi kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi
kwa niaba yake.

(2) Wakala atakayeteuliwa atakuwa na wajibu wa:-

(a) Kumchukulia hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na
kumpeleka mahakamani mtu yeyote atakayekwenda
kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi;.

(b) kuwasilisha taarifa ya idadi ya watu waliolipa ushuru na
kiasi alichokusanya.

26. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote anayemiliki kiwanja
chochote au sehemu ya kiwanja ambacho hakijaendelezwa kutupa
takataka kwenye viwanja au barabara zinazozunguka viwanja hivyo.

27. Itakuwa ni wajibu wa kila mpangaji au mmiliki wa nyumba ya
makazi au biashara kumwakilisha mmiliki au mpangaji wa nyumba chini
ya Sheria Ndogo hizi kwa makosa atakayofanya mmiliki au mpangaji
wa nyumba hiyo.

28. Kutakuwepo na CBO’s zitakazokuwa zinafanya shughuli za
udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa Mji katika Mitaa au Kata
zao. CBO zitawajibika kukusanya taka ngumu na kuzipeleka kwenye
jaa (dampo) pamoja na kukusanya ada za taka ngumu katika maeneo
wanayotoa huduma.

29.—(1) Kamati za Maendeleo za Kata zikisaidiwa na Kamati za
Mitaa zitakua na wajibu wa kusimamia shughuli zote za usafi pamoja
na kulinda utekelezaji wa maslahi ya CBO’s na Halmashauri.

(2) CBO’s zitaingia rnkataba na Halmashauri wa kuendesha aina ya
shughuli ya usafi wa Mji au kudhibiti taka ngumu kama
watakavyoelekezwa na Halmashauri.
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30. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhamasisha uundaji wa
CBO’s; kuzitambua, kuzipa nguvu za kisheria na kuziwezesha kuanza
kazi.

31. Halmashauri inaweza kufunga mgahawa au hoteli yoyote ambayo
mmiliki wake ameshindwa kuzingatia kanuni za afya mpaka hapo
atakaporekebisha kasoro kama atakavyoelekezwa na Afisa Muidhiniwa.

32.—(1). Katika kuhakikisha kuwa shughuli za usafi kufanyika kwa
ufanisi, eneo la Halmashauri linagawanywa katika kanda tatu na
zitajulikana kama kanda A, B na C

(2) (a) Wakazi wa kanda A watatakiwa kuchangia shs. 1,000/=
kwa mwezi kama ada ya takataka.

(b) Wakazi wa kanda B watachangia shs. 500/=

(c) Wakazi wa kanda C watachangia shs: 200/=

33. Kila mfanyabiashara katika maeneo mbalimbali ya Halmashauri
atawajibika kulipa ada ya uzoaji taka kama inavyooneshwa kwenye
jedwali la kwanza.

34. Makampuni, viwanda na taasisi zisizo za kiserikali zitalipa kila
mwaka kama inavyooneshwa kwenye jedwali la pili na makampuni
yoyote ambayo hayajaoneshwa yatakayoanzishwa.

35.—1) Kilanyumba yenye biashara au sehemu ya biashara itakuwa
na kadi ya afya ya mwaka wa leseni unaohusika na kadi itawekwa wazi
sehemu inayoonekana katika kipindi chote cha biashara.

(2) Bila kuathiri Sheria nyingine yoyote, hakuna biashara
itakayoendeshwa bila kuwa na kadi ya afya iliyowekwa sehemu
inayoonekana katika kipindi chote cha biashara.

(3) Halmashauri itatoza ada ya kadi ya afya kwa kila mwaka wa
fedha kwa viwango viliyyooneshwa katika jedwali la tatu la Sheria
Ndogo hizi.

(4) Mfanyabiashara atakayeshindwa kulipia na kupata Kadi kwa
muda uliopangwa na Halmashauri, atatozwa adhabu ya 25% ya ada yake
ya mwaka ambazo zitalipwa pamoja.
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36. Mtu yeyote ambaye:- Makosa
(a) Atamzuia Afisa muidhiniwa kukagua nyumba, mgahawa, na
karakana, viwanda au nyumba ya biashara. izl
-~ (b) Atashindwa kuzingatia kanuni za afya na kusababisha
magonjwa.
(c) Atatupa au kuchoma taka ovyo.
(d) Ataendesha kiwanda bila kuwa na mitambo ya kusafisha
maji taka.
(e) Ataweka magari mabovu kwenye maeneo yasiyoruhusiwa.
(f) Atatupa taka kwenye kiwanja ambacho hakijaendelezwa,
barabara au eneo la wazi.
(g) Ataelekeza maji taka kwenye vyanzo vya maji.
(h) Atafunga mitambo au vyombo vya usafiri vinavyochafua
hewa kwa kutoa moshi mzito.
(i) Atakiuka mojawapo ya sheria ndogo hizi.
(j) Hatakuwa na choo katika maeneo ya makazi, taasisi maeneo
ya biashara

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo cha miezi sita jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

37. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza
faini ya papo kwa papo kwa aina ya makosa ya uchafuzi na Uharibifu
wa mazingira endapo mkosaji atakiri kutenda kosa hilo kwa maandishi
kwa kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la pili na
kukubali kulipa kiasi cha faini anachodaiwa.
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- JEDWALI LA PILI
HATI YA KUKIRI KOSA
b (Chini ya kifungu cha 37)
MM nakiri mbele ya
(Mkurugenzi wa Mji wa Kahama kwamba mnamo tarehe....
MWEZI e Mwaka ...
masharti yakifungucha..................ooo cha SheriaNdogo za (Usafi wa mazingira)

za Halmashauri ya Mji wa Kahama za mwaka 2013. Nipo tayari kulipa kiasi cha ushuru
ninachodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini
ya kifungu cha 37 cha Sheria Ndogo hizi.

Nathibitisha kwarnba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kwa kadri ya
ufaharnu wangu

Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Kahama ulibandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Kikao cha Halmashauri ya Mji
wa Kahama kilichofanyika tarehe 05 mwezi 06 mwaka 2013 na
ulibandikwa mbele ya:-

FeLix H. KiMARYO
Mkurugenzi wa Mji
Halmashauri ya Mji wa Kahama

MacHiBYA G.. SHUA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji wa Kahama

~
i NAKUBALI
Dodoma MizenGo P. Pmpa (MB)
7 Tarehe. 19 Desemba, 2013 Waziri Mkuu.
-
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